तुमचे मूल देखील करते का चिडचिड ? असू शकते या जीवनसत्त्वाची कमतरता


तुमचे मूल देखील अनेकदा चिडचिड करते का? जर त्याला अचानक राग येऊ लागला, तर त्याकडे लक्ष देणे सुरू करा. मुलाच्या शरीरात व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता असल्याचे हे लक्षण आहे. शरीराचे न्यूरोलॉजिकल आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी हे जीवनसत्व खूप महत्वाचे आहे. जर शरीरात व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता असेल तर त्याचा थेट परिणाम मुलांच्या वागण्यावर होतो. त्यामुळे त्याचा स्वभाव चिडचिड होऊ शकतो.

खाण्याकडे लक्ष न दिल्याने आणि काही प्रकरणांमध्ये अनुवांशिक कारणांमुळे मुलांमध्ये व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता का आहे आणि त्याची लक्षणे काय आहेत, ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

याबाबत तज्ज्ञ डॉक्टर स्पष्ट करतात की व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता मुलांच्या न्यूरोलॉजिकल आरोग्यावर परिणाम करू शकते. याशिवाय त्यांना नेहमी थकवा आणि भूक कमी लागण्याची समस्या असू शकते. व्हिटॅमिन बी 12 च्या कमतरतेमुळे काही मुलांमध्ये चिडचिड होऊ शकते. जर ही सर्व लक्षणे तुमच्या मुलांमध्ये दिसली, तर लगेच डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

व्हिटॅमिन बी 12 ची कमतरता अन्नाकडे लक्ष न दिल्याने होते, असे तज्ज्ञ स्पष्ट करतात. काही प्रकरणांमध्ये, हे अनुवांशिक कारणांमुळे देखील असू शकते. जर तुमच्या मुलामध्ये या व्हिटॅमिनच्या कमतरतेची लक्षणे दिसत असतील, तर तुम्ही त्याची रक्त तपासणी करून घेऊ शकता. यावरून शरीरात B12 ची कमतरता आहे की नाही हे कळेल. त्याची कमतरता असल्यास, डॉक्टर औषधे आणि पूरक आहारांद्वारे त्याची भरपाई करू शकतात.

बी 12 ची कमतरता पूर्ण करण्यासाठी, मुलांच्या आहाराकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे. यासाठी मुलांच्या आहारात दूध, अंडी, मासे यांचा समावेश करता येईल. जर तुम्ही नॉनव्हेज खात नसाल तर ऋतूमध्ये उपलब्ध असलेल्या हिरव्या भाज्या आणि फळे आहारात घ्यावीत.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही