या लोकांनी खाऊ नये कच्चा कांदा, वाढू शकतात समस्या


छोले-भटूरे असो वा बटाट्याचे नान, काही चविष्ट पदार्थांमध्ये कच्चा कांदा नसेल, तर त्यांची चव अपूर्ण वाटते. अनेकांना कच्चा कांदा इतका आवडतो की ते दुपारच्या किंवा रात्रीच्या जेवणात सलाडच्या स्वरूपात खातात. दुसरीकडे उन्हाळ्यात उष्माघात टाळायचा असला तरी कच्च्या कांद्याचे सेवन फायदेशीर ठरते. कांद्यामध्ये जरी अनेक पोषक तत्व असले, तरी तुम्हाला माहित आहे का की ते आरोग्यालाही हानी पोहोचवू शकते.

रिपोर्ट्सनुसार, कांद्याचे सेवन हृदय, रक्तदाब आणि इतर समस्यांपासून सुरक्षित ठेवते, परंतु जर त्याचे जास्त सेवन केले गेले, तर आपल्याला नुकसान सहन करावे लागू शकते. येथे आम्ही सांगणार आहोत की कोणत्या आरोग्य समस्यांच्या काळात कच्चा कांदा खाऊ नये.

अॅसिडिटी
कांद्यामध्ये ग्लुकोज आणि फ्रक्टोजसह अनेक घटक आढळतात आणि जर ते जास्त प्रमाणात सेवन केले गेले तर त्यांचे प्रमाण साखरेमध्ये वाढते. अशा स्थितीत अॅसिडिटी राहू लागते. याशिवाय तुम्हाला बद्धकोष्ठता असेल तरीही कच्चा कांदा खाणे टाळा कारण त्यामध्ये फायबरचे प्रमाण जास्त असते आणि शरीरातील बद्धकोष्ठता आणखी वाढते.

मधुमेह
जर कोणाला मधुमेह असेल किंवा त्याची लक्षणे जाणवत असतील, तर त्यांनी कच्चा कांदा कमी खावा. तज्ञांच्या मते, यामुळे रक्तातील साखर आणखी कमी होऊ शकते. जर तुम्हाला सलाडमध्ये कच्चा कांदा खायचा असेल तर आधी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्या. याशिवाय याचे सेवन केल्यानंतर रक्तातील साखरेची पातळीही तपासा.

खराब पचन
जर काही कारणाने कमजोर पचन किंवा पोटाशी संबंधित समस्या कायम राहिल्यास अशा स्थितीत कांदा खाणे टाळा. कच्च्या कांद्यामुळे पचनाच्या समस्या आणखी वाढू शकतात, असे मानले जाते.

शस्त्रक्रिया झाली असल्यास
तज्ञ म्हणतात की ज्या लोकांनी नुकतीच शस्त्रक्रिया केली आहे, त्यांनी कच्चा कांदा खाणे टाळावे. रिपोर्ट्सनुसार, कच्चा कांदा खाल्ल्याने रक्त गोठण्याची समस्या होऊ शकते. या अवस्थेत याचे सेवन केल्याने रक्तातील साखर देखील कमी होऊ शकते. शस्त्रक्रियेच्या एक आठवडा आधी आणि नंतर कांदा खाणे टाळावे, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही