डॉक्टरांनी केली कमाल, मुलाची केली गर्भाशयातच शस्त्रक्रिया, या धोकादायक केले आजारावर उपचार


संयुक्त अरब अमिराती (UAE) मधील भारतीय वंशाच्या डॉक्टरने दक्षिण अमेरिकेतील गर्भवती महिलेच्या बाळाला नवजीवन दिले आहे. महिलेच्या पोटात वाढणाऱ्या बाळाला स्पायना बिफिडा या आजाराने ग्रासले होते. या आजारामुळे मुलाच्या पाठीच्या कण्यामध्ये दोष निर्माण झाला होता. अशा परिस्थितीत डॉक्टरांनी गर्भाशयात शस्त्रक्रिया करून बाळावर उपचार केले आहेत. भारतीय वंशाचे डॉ मनदीप सिंग यांनी अबुधाबी येथील रुग्णालयात या शस्त्रक्रियेचे नेतृत्व केले आहे. अशी शस्त्रक्रिया करणारे ते पहिले भारतीय वंशाचे डॉक्टर ठरले आहेत.

कोलंबियातील एका महिलेच्या पोटात 24 आठवड्यांचे बाळ होते. मुलाच्या मणक्यात दोष होता. अशा स्थितीत त्याला जन्मानंतर खूप त्रास होऊ शकतो. स्पायना बिफिडा रोगामुळे, मूल अपंग देखील होऊ शकते. त्यामुळे नंतर उपचार करणे अवघड झाले असते. हे लक्षात घेऊन या बाळाच्या आजारावर गर्भातच उपचार करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. बुर्जील मेडिकल सिटी, UAE येथे गर्भ औषध आणि प्रसूतिशास्त्राचे CEO, सल्लागार डॉ. मनदीप सिंग यांच्या नेतृत्वाखाली गर्भाशयातील गर्भाची शस्त्रक्रिया करण्यात आली. त्यामुळे बाळाचा हा आजार गर्भातच बरा झाला.

डॉ. मनदीप सिंग हे जगातील काही मोजक्या सर्जनांपैकी एक आहेत, ज्यांना गर्भाशयाच्या शस्त्रक्रियेसाठी प्रशिक्षण देण्यात आले आहे. डॉ सिंग यांनी इन्स्टिट्यूट ऑफ फेटल मेडिसिन अँड रिसर्च, किंग्स कॉलेज हॉस्पिटल, डेन्मार्क हिल, लंडन येथे गर्भाच्या औषधांमध्ये सल्लागार म्हणून काम केले आहे. यूकेमध्ये 22 वर्षे प्रशिक्षित आणि काम केले.

स्पायना बिफिडा हा जन्मजात रोग आहे. यामध्ये, पाठीचा कणा अॅम्नीओटिक द्रवपदार्थाच्या संपर्कात येतो, ज्यामुळे बाळाला जन्मासोबतच कायमचे अपंगत्व येते. अशा परिस्थितीत या आजारावर शस्त्रक्रियेद्वारे उपचार केले जातात, परंतु गर्भातच उपचार करणे खूप कठीण आहे. पण डॉ मनदीप सिंग यांनी ही अवघड शस्त्रक्रिया केली आहे. यासाठी डॉ. सिंग यांनी बुर्जील मेडिकल सिटीतील प्रोस निकोलाइड्स फेटल मेडिसिन अँड थेरपी सेंटरमध्ये सहा सदस्यीय वैद्यकीय पथकाचे नेतृत्व केले आहे. ही टीम उच्च जोखमीच्या ऑपरेशन्स करते.

डॉ सिंह यांच्या म्हणण्यानुसार, या शस्त्रक्रियेदरम्यान, गर्भाशयावर एक छोटासा चीरा टाकला जातो आणि बाळाची पाठ उघडली जाते ज्यामुळे न्यूरोसर्जन स्पायना बिफिडावर उपचार करू शकतात. हा रोग बरा करण्यासाठी, एक कृत्रिम पॅच वापरला जातो. शस्त्रक्रियेनंतर आता मुलामध्ये स्पायना बिफिडावर उपचार करण्यात आले आहेत. अशा स्थितीत त्याला जन्मानंतर हा आजार होणार नाही.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही