OMG! चुकूनही या प्राण्याला हात लावू नका, नजर हटी दुर्घटना घटी, अर्धांगवायू होऊन होऊ शकतो मृत्यू


गोगलगाय हा शब्द ऐकला की प्रत्येकाच्या मनात निस्तेज आणि तपकिरी किड्याची प्रतिमा उभी राहते. पण तुम्हाला माहित आहे का की समुद्राच्या खोलवर गोगलगायीची अशी एक प्रजाती आहे, जी एखाद्याला डंख मारल्यास त्याचा जीव घेऊ शकते. येथे आपण कोन स्नेलबद्दल बोलत आहोत, जी खूप विषारी आहे. हा पृथ्वीवरील मानवांसाठी सर्वात प्राणघातक प्राणी आहे.

ncbi.nlm.nih.gov नुसार, कोन गोगलगाईच्या सर्व प्रजाती अत्यंत विषारी असतात. त्याचे विष इतके शक्तिशाली आहे की ते डंक मारताच पीडिताला अर्धांगवायू मारतो. त्याचा मृत्यूही होऊ शकतो. अलीकडे, एका वापरकर्त्याने reddit वर एक व्हिडिओ शेअर केला आहे की त्याच्या पालकांनी नकळत एक शंकू गोगलगाय उचलला होता. सुदैवाने गोगलगाय मेली होती, अन्यथा काहीही अनर्थ घडला असता.

येथे पहा विषारी गोगलगायीचा व्हिडिओ

Parents wanted to show the cool snail they found while on a vacation to Egypt
by u/Nico038cc in OopsThatsDeadly

तज्ज्ञ सांगतात की जेव्हा शिकार गोगलगायीच्या अगदी जवळ असते, तेव्हा ती भाल्यासारखी त्याच्या नांगी समोरच्या शरीरात टोचतो. त्यामुळे चुकूनही स्पर्श करण्याचा प्रयत्न करू नका.

शंकू गोगलगाय Conidae कुटुंबातील आहेत. त्यांच्या अनेक प्रजातींमध्ये, शेलच्या पृष्ठभागावर रंगीत नमुने तयार केले जातात. मिळालेल्या माहितीनुसार, ही गोगलगाय आपल्यासोबत फ्लुक नावाचा सपाट किडा घेऊन जातो. 2000 मध्ये, जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) एक संशोधन प्रकाशित केले होते, ज्यामध्ये असे म्हटले होते की फ्लूक्समुळे ‘स्नेल फिव्हर’ नावाचा एक भयानक रोग होतो, ज्यामुळे दरवर्षी दोन लाखांहून अधिक मृत्यू होतात.

तथापि, शंकूच्या गोगलगायीच्या विषामध्ये आढळणारे फायदेशीर घटकांमुळे, त्याचे विष खूप मौल्यवान आहे. याचा उपयोग वेदना कमी करणारी औषधे बनवण्यासाठी केला जातो.