RBI Rules : जूनमध्ये 12 दिवस बँकेतून बदलल्या जाणार नाहीत 2000 च्या नोटा, ही आहे RBI ची संपूर्ण यादी


जून महिना उद्यापासून सुरू होईल आणि RBI ची 100 Days 100 Pays मोहीमही सुरू होईल. ज्या अंतर्गत तुम्ही 10 वर्षांपासून वापरत नसलेले खाते पुन्हा सुरू करण्याचा दावा करू शकता. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही 2000 च्या नोटा बदलण्यासाठी जून महिन्यात बँकेत जाण्याचा विचार करत असाल, तर बँकेत जाण्यापूर्वी, RBI ने जारी केलेली बँक हॉलिडे लिस्ट नक्कीच तपासा. जून महिन्यात तुम्हाला 12 दिवस बँकांमध्ये 2000 च्या नोटा बदलण्याची संधी मिळणार नाही. कारण जून महिन्यात बँका 12 दिवस बंद राहणार आहेत.

100 डेज 100 पेज मोहिमेची घोषणा भारतीय रिझर्व्ह बँकेने यापूर्वी केली होती. त्याची अंमलबजावणी 1 जूनपासून सुरू होणार आहे. दावा न केलेल्या ठेवी शोधण्यासाठी ही मोहीम सुरू केली जाईल. यामध्ये, देशातील प्रत्येक जिल्ह्यात 100 दिवसांच्या आत बँकेच्या शीर्ष 100 अनक्लेम ठेवींचा शोध लावला जाईल, जेणेकरून त्याचा निपटारा करता येईल.

स्पष्ट करा की सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी दाव्याशिवाय सुमारे 35,000 कोटी रुपयांची रक्कम रिझर्व्ह बँकेकडे हस्तांतरित केली होती. ही रक्कम अशा खात्यांमध्ये जमा करण्यात आली, ज्यामध्ये 10 वर्षे किंवा त्याहून अधिक काळ कोणताही व्यवहार झाला नाही. म्हणजेच, ज्यांची खाती बंद झाली आहेत आणि त्यांना ते पुन्हा सुरू करायचे आहेत, त्यांना प्रथम त्यांची केवायसी प्रक्रिया पूर्ण करावी लागेल. त्यानंतर त्याचे खाते पुन्हा सक्रिय होईल.

आरबीआयच्या म्हणण्यानुसार, 23 मेपासून संपूर्ण देशात नोटाबंदीची प्रक्रिया सुरू झाली असून ही प्रक्रिया 30 सप्टेंबरपर्यंत सुरू राहणार आहे. आरबीआयच्या वेबसाइटनुसार, जून महिन्यात रविवार आणि शनिवारसह एकूण 12 दिवसांच्या सुट्टीमुळे बँका बंद राहणार आहेत. तसे, राज्यात वेगवेगळ्या सणांनुसार देशभरातील बँकांना सरकारी सुट्ट्या असतात. त्यामुळे या 12 दिवसांत कोणीही नोटा बदलून घेण्यासाठी बँकेत जाऊ नये, अन्यथा बँकेतून नोटा बदलून न घेता रिकाम्या हाताने परतावे लागू शकते, हे जनतेने लक्षात ठेवले पाहिजे.

बँक सुट्टीची यादी जून 2023

 1. 4 जून रोजी रविवार असल्याने देशभरातील बँकांना सुट्टी असेल.
 2. 10 जून रोजी दुसरा शनिवार असल्याने देशभरातील बँकांना सुट्टी असेल.
 3. 11 जून रविवार असल्याने देशभरात बँकांना सुट्टी असेल.
 4. 15 जून रोजी YMA दिवस आणि राजा संक्रांती साजरी केली जाईल आणि आयझॉल आणि भुवनेश्वरमध्ये बँका बंद राहतील.
 5. 18 जून रविवार असल्याने देशभरात बँकांना सुट्टी असेल.
 6. 20 जून रोजी कांग आणि रथयात्रेचा उत्सव आहे. यानिमित्त भुवनेश्वर आणि इंफाळमध्ये बँकांना सुट्टी असेल.
 7. 24 जून रोजी चौथा शनिवार असल्याने संपूर्ण देशात बँकांना सुट्टी असेल.
 8. 25 जून रविवार असल्याने देशभरातील बँका बंद राहणार आहेत.
 9. 26 जून रोजी करची पुराचा उत्सव साजरा केला जातो, त्यानिमित्त आगरतळा येथे सुट्टी असेल.
 10. 28 आणि 29 जून रोजी देशभरात बकरीद साजरी केली जाणार असून दोन्ही दिवशी देशातील विविध भागात बँका बंद राहणार आहेत.
 11. 30 जून रोजी रेमना नी निमित्त आयझॉल आणि भुवनेश्वरमधील बँकांना सुट्टी असेल.

वापराता येईल 2000 ची नोट
दरम्यान ज्यांना दुसऱ्या व्यक्तीला पैसे पाठवायचे आहेत, ते इंटरनेट बँकिंग, UPI द्वारे ऑनलाइन पैसे ट्रान्सफर करू शकतात. बँका कितीही बंद राहिल्या तरी बँकेशी संबंधित सर्व कामे ऑनलाइन बँकिंग सुरूच राहणार आहेत. बँक बंदचा यावर कोणताही परिणाम होणार नाही. पण तुम्हाला 2000 रुपयांच्या नोटा बदलण्यासाठी बँकेत जाता येणार नाही. ग्राहकांना आणखी एका गोष्टीची काळजी घ्यावी लागेल ती म्हणजे जे 2000 च्या नोटांनी खरेदी करू शकतात. कारण RBI ने अजून 2000 च्या नोटा चलनातून बाद केलेल्या नाहीत. तुम्ही बाजारातील कोणतीही अत्यावश्यक वस्तू खरेदी करण्यासाठी 2000 ची नोट नक्कीच वापरु शकता.