गरोदरपणात प्या पुरेसे पाणी, कमी होईल या समस्यांचा धोका


पाणी हे आपल्या शरीराच्या रचनेचा एक अत्यावश्यक भाग आहे, जे शारीरिक प्रणालींच्या सुरळीत कार्यामध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावते. या कारणास्तव, आरोग्य तज्ञ नेहमीच पुरेसे पाणी पिण्याचा आग्रह करतात. हा नियम गर्भवती महिलांसाठीही वेगळा नाही. हायड्रेटेड राहणे केवळ गर्भवती महिलांच्या शरीरासाठीच नाही, तर जन्मलेल्या मुलासाठी देखील आवश्यक आहे.

गर्भधारणेदरम्यान डिहायड्रेशनमुळे डोकेदुखी, थकवा आणि अकाली प्रसूती वेदना यांसारख्या अनेक समस्या उद्भवू शकतात. चला जाणून घेऊया गरोदरपणात महिलांसाठी हायड्रेटेड राहणे किती महत्त्वाचे आहे. गरोदरपणात पुरेशा प्रमाणात पाणी पिण्याचे काही फायदे गायनॅकॉलॉजिस्ट यांनी सांगितले आहेत.

गर्भावस्थेतील गर्भाच्या योग्य विकासासाठी गर्भधारणेदरम्यान पुरेसे पाणी पिणे आवश्यक आहे. पाणी अम्नीओटिक द्रवपदार्थाची पातळी राखण्यास मदत करते, जे बाळासाठी संरक्षणात्मक उशी म्हणून कार्य करते. हे त्यांना निरोगी वातावरणात भरभराट आणि विकसित करण्यास अनुमती देते.

गर्भधारणेदरम्यान डिहायड्रेशनमुळे मुदतपूर्व प्रसूती, न्यूरल ट्यूब दोष, अम्नीओटिक द्रवपदार्थ कमी होणे आणि नाभीसंबधीचा रक्त प्रवाह कमी होऊ शकतो. गरोदरपणात योग्य प्रमाणात पाणी प्यायल्याने डिहायड्रेशनमुळे होणारा त्रास कमी होतो.

पाणी आपल्या शरीराचे तापमान नियंत्रित ठेवण्यास मदत करते. याशिवाय ते आपल्या शरीराला जास्त गरम होण्यापासून वाचवते.

गर्भधारणेदरम्यान हायड्रेटेड ठेवल्याने बद्धकोष्ठता टाळण्यास मदत होते. या व्यतिरिक्त, हे लघवीद्वारे बॅक्टेरिया बाहेर काढण्यास मदत करते, ज्यामुळे यूटीआयचा धोका कमी होतो. दरम्यान UTI ही गर्भधारणेदरम्यान एक सामान्य समस्या आहे. याशिवाय पुरेसे पाणी प्यायल्याने आपली पचनक्रिया सुधारते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही