वैयक्तिक डेटाशी छेडछाड केल्याप्रकरणी फेसबुकला 10,700 कोटी रुपयांचा दंड


फेसबुकची मूळ कंपनी मेटाला युजर्सच्या डेटाशी खेळणे महागात पडले आहे. युरोपियन युनियनने अमेरिकेच्या दिग्गज टेक कंपनीला सुमारे 10,770 कोटी रुपयांचा दंड ठोठावला आहे. सोशल मीडिया कंपनी युजर्सचा वैयक्तिक डेटा अमेरिकेत ट्रान्सफर करते, त्यामुळे इतका मोठा दंड ठोठावण्यात आला आहे. डेटा नियामकांनी सांगितले की मेटा अमेरिकेच्या सुरक्षा सेवांच्या नजरेपासून लोकांच्या वैयक्तिक तपशीलांचे संरक्षण करण्यात अयशस्वी ठरले. युरोपियन युनियननेही मेटाला असे करणे थांबवण्याची मुदत दिली आहे.

सोशल मीडिया कंपनी मेटा युजर्सचा डेटा यूएसमध्ये ट्रान्सफर करत राहिली. आयर्लंडच्या डेटा प्रोटेक्शन कमिशनने सांगितले की, कंपनीने लोकांच्या मूलभूत अधिकारांची आणि स्वातंत्र्यांची पर्वा न करता अटलांटिकमध्ये डेटा ट्रान्सफर केला. दंडाव्यतिरिक्त डेटाचा बेकायदेशीर वापर रोखण्यासाठी मेटाला मुदत देण्यात आली आहे.

यापूर्वी अॅमेझॉनला देखील सुमारे 6,688 कोटी रुपयांचा दंडही ठोठावण्यात आला होता. मात्र, दंडासोबतच डेटाचा गैरवापर रोखण्यासाठी मेटाला सांगण्यात आले आहे. EU नियामकांनी मेटाला यूएसमध्ये वैयक्तिक डेटा हस्तांतरित करणे थांबवण्यासाठी पाच महिन्यांची मुदत दिली आहे.

याशिवाय ट्रान्सफर केलेल्या डेटाची बेकायदेशीरपणे साठवणूक आणि प्रक्रिया थांबवण्यासाठी अमेरिकेला सहा महिन्यांची मुदत देण्यात आली आहे.

डेटा ट्रान्सफरवर बंदी घालण्याची शक्यता आधीच होती. त्यामुळे अमेरिकन फर्मला युरोपियन युनियनमधून पूर्णपणे बाहेर काढण्याचा धोकाही वाढला होता. तथापि, आम्हाला हे प्रकरण थोडे शांत वाटते कारण या वर्षी EU-US डेटा प्रवाह करार कार्यान्वित होऊ शकतो.

2020 मध्ये, EU च्या सर्वोच्च न्यायालयाने EU-US करार नाकारला. अमेरिकन सर्व्हरवर गेल्यानंतर लोकांचा डेटा सुरक्षित राहणार नाही, असा धोका न्यायालयाने व्यक्त केला होता.

EU च्या निर्णयावर फेसबुकने निराशा व्यक्त केली आहे. इंस्टाग्राम आणि व्हॉट्सअॅपच्या मूळ कंपनीने सांगितले की, ते या आदेशाविरुद्ध अपील करणार असून, आदेशाला तात्काळ स्थगिती मिळवून देण्याचा प्रयत्न करणार आहे. याचा दररोज वापर करणाऱ्या लाखो फेसबुक वापरकर्त्यांवर याचा परिणाम होईल, असे मेटाने म्हटले आहे.