IPL 2023 : यशस्वी जैस्वालला शतक करण्यापासून रोखण्यासाठी काय केले संजू सॅमसनने? कर्णधाराकडून नव्हती ही अपेक्षा


यशस्वी जैस्वालने 13 चेंडूत IPL इतिहासातील सर्वात जलद अर्धशतक ठोकले. कोलकाता नाईट रायडर्स विरुद्ध आयपीएल 2023 च्या 56 व्या सामन्यात त्याने गोंधळ घातला. जरी तो आपले शतक पूर्ण करू शकला नाही. जैस्वाल त्याच्या शतकापासून फक्त 2 धावा दूर होता आणि तो आपले शतक सहज पूर्ण करू शकला असता, पण करू शकला नाही, कारण त्याच्या चौकारांनी राजस्थानला विजय मिळवून दिला होता. 100 धावा पूर्ण करण्यासाठी त्याला षटकाराची गरज होती, पण त्याला फक्त चौकार मारता आला. त्याचे शतक पूर्ण होवो. यासाठी राजस्थानचा कर्णधार संजू सॅमसन आपले अर्धशतक पूर्ण करू शकला नाही.

सॅमसनला चौकार मारून आपले अर्धशतक पूर्ण करायचे असते, तर त्याने सामना संपवला असता, परंतु त्याने चौकार मारला नाही आणि जैस्वालला स्ट्राईकवर येण्याची संधी दिली आणि त्याला षटकार मारण्यास सांगितले. संजू सॅमसनने जैस्वालसाठी बलिदान दिले, पण सॅमसनने खरोखरच बलिदान दिले की त्याच्यामुळे जैस्वालचे शतक पूर्ण होऊ शकले नाही. खरे तर प्रथम फलंदाजी करताना कोलकाताने 150 धावांचे लक्ष्य दिले होते. प्रत्युत्तरात राजस्थानने गदारोळ केला. राजस्थानने 10 षटकात 1 बाद 107 धावा केल्या होत्या.


जैस्वाल 36 चेंडूत 82 धावा करून खेळत होता. त्याचवेळी सॅमसननेही 21 चेंडूत 21 धावा केल्या. राजस्थानला विजयासाठी 60 चेंडूत 43 धावांची गरज होती. जैस्वाल येथून शतकाकडे वाटचाल करत होता, मात्र अनुकुल रॉयच्या पुढच्याच षटकात सॅमसनने 3 षटकार ठोकले. या षटकानंतर राजस्थानला 54 चेंडूत 23 धावांची गरज होती. जैस्वाल शतकापासून 17 धावा दूर होता. सॅमसनच्या या 3 षटकारांनी त्याला शतकापासून थोडे दूर केले. जैस्वालच्या शतकासाठी सॅमसनला थोडा संथ खेळ करणे आवश्यक होते.

राजस्थानने 12.5 षटकांत एका विकेटवर 147 धावा केल्या. विजयासाठी 42 चेंडूत 3 धावा हव्या होत्या. दुसरीकडे, सॅमसन आपल्या अर्धशतकापासून 2 धावा दूर होता आणि जैस्वाल त्याच्या शतकापासून 6 धावा दूर होता. म्हणजे जैस्वालचे शतक फक्त एकच षटकार पूर्ण करू शकले असते. अशा स्थितीत सॅमसनने पुढच्या चेंडूवर एकही धाव घेतली नाही. तर सुयशच्या या चेंडूवर तो चौकार मारून आपले अर्धशतक सहज पूर्ण करू शकला. त्याने तसे केले नाही आणि पुढच्याच षटकात यशस्वी स्ट्राईकवर आला. तत्पूर्वी सॅमसनने हात वर करून त्याला षटकार मारण्यास सांगितले.

जैस्वालला 6 धावांची गरज होती, पण तो शार्दुल ठाकूरच्या चेंडूवर केवळ चौकार मारू शकला आणि केवळ 98 धावांपर्यंत मजल मारता आली. या सामन्यानंतर क्रिकेट चाहते दोन भागात विभागले गेले. जैस्वालच्या शतकासाठी सॅमसनने आपल्या अर्धशतकाचा त्याग केल्याचे काहींचे म्हणणे आहे, तर काहींचे म्हणणे आहे की जेव्हा त्याला माहित होते की सामना सहज जिंकला जाईल आणि जैस्वाल त्याच्या शतकाच्या अगदी जवळ आहे, तेव्हा त्याने एका षटकात 3 षटकार मारले. त्याने जैस्वालला आणखी धावा करण्याची संधी द्यायला हवी होती. जैस्वाल आपले शतक पूर्ण करू शकले नाहीत, मात्र शतकासारखे दोन्ही हात पसरून विजय साजरा केला.