Nabam Rebia Case : काय आहे नबाम रेबिया प्रकरण, ज्याचा उल्लेख सर्वोच्च न्यायालयाने महाराष्ट्राच्या सत्तासंघर्षाच्या सुनावणीत केला


महाराष्ट्रातील शिवसेनेच्या वादावर सर्वोच्च न्यायालयाच्या घटनापीठासमोर गुरुवारी सुनावणी झाली. घटनापीठाची सुनावणी कोणत्याही निष्कर्षापर्यंत पोहोचली नाही. न्यायालयाने संपूर्ण प्रकरण मोठ्या खंडपीठाकडे पाठवले. आता या प्रकरणावर सर्वोच्च न्यायालयाच्या 7 न्यायाधीशांच्या खंडपीठासमोर सुनावणी होणार आहे. सर्वोच्च न्यायालयाचे म्हणणे आहे की नबाम रेबिया प्रकरणात उपस्थित केलेला प्रश्न आता दुसऱ्या मोठ्या खंडपीठाकडे पाठवला जावा.

जाणून घ्या काय आहे नबाम रेबिया प्रकरण, ज्याचा सर्वोच्च न्यायालयाने उल्लेख केला आहे आणि तो महाराष्ट्रातील शिवसेनेच्या वादाशी का जोडला गेला आहे.

नबाम रेबिया प्रकरणाची कथाही महाराष्ट्रातील वादासारखीच आहे. 2016 मध्ये सर्वोच्च न्यायालयाने एक निकाल दिला होता. कोर्टाने आपल्या निर्णयात अरुणाचल प्रदेशचे बरखास्त केलेले मुख्यमंत्री नबाम तुकी यांना काँग्रेस सरकार पुन्हा स्थापन करण्याचे आदेश दिले होते. खरे तर काँग्रेसच्या 14 बंडखोर आमदारांच्या अपात्रतेला उच्च न्यायालयाने स्थगिती दिली होती. हे प्रकरण सर्वोच्च न्यायालयात पोहोचल्यावर तेथे उच्च न्यायालयाचा निर्णय कायम ठेवण्यात आला होता.

डिसेंबर 2015 मध्ये या प्रकरणाचा पाया रचला गेला. अरुणाचल प्रदेशचे तत्कालीन मुख्यमंत्री नबाम तुकी यांनी राज्यपालांना 14 जानेवारी 2016 रोजी विधानसभेचे अधिवेशन बोलावण्याचे आवाहन केले होते. पण असे झाले नाही. राज्यपालांनी 30 दिवस आधी 16 डिसेंबर 2015 रोजी अधिवेशन बोलावले होते. त्यामुळे घटनात्मक संकट निर्माण झाले. त्यामुळे नबाम तुकी यांनी विधानसभेच्या इमारतीला टाळे ठोकले.

विधानसभा अध्यक्ष रेबिया यांनी राज्यपालांच्या या निर्णयाला आव्हान देत न्यायालयात धाव घेतली. न्यायालयाने राज्यपालांचा निर्णय फेटाळत विधानसभा अध्यक्षांच्या बाजूने निकाल दिला.

अगोदर अधिवेशन बोलवण्याची गरज का होती. आता हेही समजून घेऊ. काँग्रेसच्या काही बंडखोर आमदारांचा एक गट तत्कालीन राज्यपाल राजखेवा यांच्यापर्यंत पोहोचला. सभापती त्यांना अपात्र ठरवू इच्छित असल्याची तक्रार गटाने राज्यपालांकडे केली. यानंतर, राज्यपालांनी 16 डिसेंबर रोजी विधानसभेचे तातडीचे अधिवेशन बोलावून सभापतींविरोधात महाभियोग प्रस्ताव आणण्याची परवानगी दिली. राज्यपालांच्या या कारवाईला काँग्रेसने विरोध केला. यानंतर कलम 356 चा वापर करून केंद्राने राज्यात राष्ट्रपती राजवट लागू केली.

त्यानंतर विधानसभेचे विशेष अधिवेशन बोलावण्यात आले. यामध्ये भाजपचे 11, काँग्रेसचे 20 आणि दोन अपक्ष आमदारांनी भाग घेतला. यादरम्यान महाभियोग प्रस्ताव मंजूर झाला आणि सभापतींनी काँग्रेसच्या 14 आमदारांना अपात्र ठरवले.

नबाम रेबिया प्रकरणात सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे की, पक्षांतर विरोधी कायद्यांतर्गत विधानसभा अध्यक्षांना आमदारांना अपात्र ठरवण्याचा अधिकार नाही.

महाराष्ट्राच्या वादात शिंदे गटाने जून 2022 मध्ये संकट उद्भवले, तेव्हा नबाम रेबियाच्या निकालाचा हवाला दिला होता, असा युक्तिवाद करण्यासाठी की उपसभापती असंतुष्ट शिवसेना आमदारांविरुद्ध दहाव्या अनुसूची अंतर्गत कारवाई करु शकत नव्हते, कारण त्यांना काढून टाकण्याची तरतूद प्रलंबित होती.

याला विरोध करताना ठाकरे गटाने खंडपीठाला सांगितले होते की, जे आमदार पक्ष बदलू इच्छितात ते त्यांच्यावरील अपात्रतेची कारवाई नोटीसद्वारे सभापतींना हटवण्याची मागणी करून थांबवू शकतात.

फेब्रुवारीमध्ये घटनापीठासमोर झालेल्या सुनावणीदरम्यान शिंदे गटाने हे प्रकरण अत्यंत क्षुल्लक असून ते मोठ्या खंडपीठाकडे पाठवण्याचे कोणतेही कारण नाही, असा युक्तिवाद केला होता.

ठाकरे यांची बाजू मांडणारे ज्येष्ठ वकील कपिल सिब्बल आणि एएम सिंघवी यांनी हे संपूर्ण प्रकरण सात न्यायाधीशांच्या खंडपीठाकडे पाठवण्याची विनंती केली.

महाराष्ट्रातील बंडखोर आमदारांनी 3 प्रश्न उपस्थित करत न्यायालयात धाव घेतली होती. उपसभापतींच्या विरोधात अविश्वास प्रस्ताव आला असेल, तर ते इतर कोणाला कसे अपात्र ठरवू शकतात, असे ते म्हणाले. महाराष्ट्र विधिमंडळाच्या नियमानुसार अपात्रतेच्या निर्णयासाठी 7 दिवसांचा अवधी देण्यात आला होता, तर 2 दिवसांचा अवधी देण्यात आला होता. याशिवाय बंडखोर आमदारांनीही जीवाला धोका असल्याचे सांगत सुरक्षा पुरवण्याची विनंती केली आहे.