फक्त 15 दिवस साखर खाणे बंद करा, शरीरात दिसून येतील हे बदल


साखर ज्याशिवाय अन्न शक्य नाही असे मानले जाते. लोकांना विशेषत: शुद्ध साखरेचे व्यसन असते, परंतु हे असे अन्न आहे, जे आपल्याला लठ्ठपणापासून मधुमेहापर्यंत अनेक गंभीर आजारांचे रुग्ण बनवू शकते. वजन वाढणे, अकाली वृद्धत्व आणि रात्री झोप न लागणे यामुळे लोक त्रस्त असतात आणि साखर हे यामागचे एक कारण मानले जाते. वस्तुस्थिती अशी आहे कि नुकसान माहीत असूनही लोक त्याकडे दुर्लक्ष करत नाहीत.

तसे, साखरेचा वापर बंद केला तर काय होईल, असा प्रश्न लोकांच्या मनात निर्माण होतो. या लेखात आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत की केवळ 15 दिवस साखर सोडल्यानंतर शरीरात काय बदल होतात?

NCBI च्या अहवालानुसार, जर आपण जास्त प्रमाणात साखरेचे सेवन केले, तर त्यामुळे शरीरात जळजळ होण्याची समस्या उद्भवते. विशेषत: ज्या पदार्थांमध्ये आहारातील साखर असते, त्यांना जळजळ होण्याचा धोका जास्त असतो. वास्तविक, साखर हे उच्च-कॅलरी अन्न आहे आणि जर ते जास्त प्रमाणात खाल्ले तर ते लठ्ठपणा, उच्च रक्तदाब किंवा शरीरातील इतर समस्या निर्माण करू शकतात.

जेव्हा आपण साखर खाणे बंद करतो तेव्हा काय होते

  • तज्ञांच्या मते, जर आपण फक्त 15 दिवस साखर खाणे बंद केले तर शरीरात अनेक सकारात्मक बदल दिसून येतात. असे म्हटले जाते की या स्थितीत वजन कमी होते.
  • त्याची लालसा पहिल्याच दिवशी खूप त्रासदायक ठरू शकते, पण त्यावर नियंत्रण ठेवल्यास त्वचाही चमकू लागते. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही नैसर्गिक साखर घेऊ शकता, परंतु शुद्ध साखरेपासून दूर राहणे चांगले.
  • मधुमेह हा आजार होण्यामागे ताणतणाव हे एक कारण असले तरी शुद्ध साखर हे महत्त्वाचे कारण मानले जाते. कालांतराने टाइप 2 मधुमेहाचा धोका वाढतो. डायबिटीज केअर जर्नलनुसार, दोन लाख लोकांवर केलेल्या संशोधनात असे आढळून आले की, ज्यांनी साखरयुक्त पेये सोडली आणि सामान्य पाण्याकडे वळले, त्यांना मधुमेह 2 चा धोका 10 टक्क्यांनी कमी झाला.
  • रिपोर्ट्सनुसार, साखरेची सवय सोडल्यानंतर शरीराला ऊर्जा मिळते. शरीरात नवीन ऊर्जा जाणवते. साखर जरी ऊर्जा देण्याचे काम करते, परंतु त्याचे अतिसेवन देखील नुकसान करते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही