IPL 2023 : सूर्यकुमार यादवला धावा करण्यापासून रोखायचे असेल, तर बदलावे लागतील क्रिकेटचे अनेक नियम


जरा विचार करा, क्रिकेटच्या खेळात हे शक्य आहे का की क्षेत्ररक्षण करणाऱ्या संघात 15 खेळाडू असतात. एक विकेटकीपिंग, एक गोलंदाजी आणि उरलेले 13 खेळाडू क्षेत्ररक्षण? याशिवाय प्रेक्षकाच्या गर्दीत 5 लोक असावेत, कोणावर झेल पकडण्याची जबाबदारी द्यायची? या 5 लोकांना झेल पकडण्यासाठी आगाऊ प्रशिक्षण दिले पाहिजे आणि प्रेक्षकात बसलेले ते 5 लोक कुठे आहेत, हे फलंदाजाला कळू नये. यासोबतच सीमारेषेच्या बाहेर आणि प्रेक्षकांच्या स्टँडमध्ये 3 क्षेत्ररक्षक ठेवता येतील असाही नियम असावा. जर त्याने सीमेबाहेरही झेल पकडला तर तो वैध ठरेल. एका षटकात फलंदाज प्रत्येक चेंडूवर चौकार मारू शकत नाही. दोन चौकारांमध्ये एका चेंडूचे अंतर असावे. तुम्ही म्हणाल, हे नियम किती हास्यास्पद वाटतात.

खरे तर हे सर्व नियम हास्यास्पद आहेत, असे आपण मानतो, पण गोलंदाजांची अडचण समजून घ्या, सध्या जागतिक क्रिकेटमध्ये असा खेळाडू आहे की, जर हे नियम केले नाहीत आणि त्याचा दिवस आला, तर तो सर्व काही उद्ध्वस्त करेल. तो खेळाडू म्हणजे सूर्यकुमार यादव. ज्याने मंगळवारी वानखेडे स्टेडियमवर रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरूची गोलंदाजी उद्ध्वस्त केली. आता हे नियम केले नाहीत, तर सूर्यकुमार यादवला रोखणे अशक्य आहे. हे लक्षात ठेवा की नियमातील हे बदल फक्त सूर्यकुमार यादवसाठी किंवा भविष्यात त्याच्यासारखा दुसरा फलंदाज आल्यास शिफारस केली आहे. उर्वरित फलंदाजांसाठी सध्याचे नियम कायम राहतील.

सध्या क्रिकेट विश्वातील सर्वात मोठा प्रश्न आहे की सूर्यकुमार यादवला धावा करण्यापासून रोखायचे कसे? मोठे दिग्गज हात जोडून आहेत. फाफ डू प्लेसिस म्हणतो की सूर्यकुमार हा जगातील सर्वोत्तम फलंदाज आहे, जेव्हा तो धावा करत असतो, तेव्हा त्याला रोखणे कठीण असते. जगातील नंबर वन टी-20 बॉलर रशीद खान म्हणतो की भाऊ सूर्यकुमार यादव, तू फक्त बॉल कुठे टाकायचा ते सांग.

सूर्यकुमार यादवची फलंदाजीची शैली अशी असली, तरी मुंबई इंडियन्स आणि रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरूनंतर हा किस्सा चांगलाच चर्चेत आला आहे. 200 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना सूर्यकुमार यादवने 35 चेंडूत 83 धावांची खेळी केली. या खेळीत 7 चौकार आणि 6 षटकारांचा समावेश होता. सूर्याचा स्ट्राइक रेट 240 च्या आसपास होता. त्याच्या या खेळीच्या जोरावर मुंबईने 21 चेंडू आधी सामना जिंकला.


सध्याच्या नियमांनुसार, कोणत्याही फलंदाजाला धावा करण्यापासून रोखण्यासाठी तुम्ही विशिष्ट प्रकारचे फील्ड सेट करता. यामध्ये तुम्ही या गोष्टींची काळजी घेता की फलंदाजासाठी धावा काढण्याचे ‘मजबूत क्षेत्र’ कोणते आहे. त्याला मैदानाच्या कोणत्या भागात शॉट्स खेळायला आवडतात? पण सूर्यकुमार यादव विरोधी संघाच्या कर्णधाराला तशी सुविधा देत नाही. तुम्हाला हवे तसे क्षेत्र सेट करा, ज्या भागात क्षेत्ररक्षक नसतील अशा फटक्यांमध्ये तो माहिर आहे. त्याला त्यांचे ‘गॅप्स’ सापडतात.

उदाहरणार्थ, मंगळवारच्या सामन्यातील सूर्यकुमार यादवचा ‘स्कोअरिंग पॅटर्न’ पहा. लाँग ऑन आणि लाँग ऑफ एरियामध्ये त्याने केवळ 10 धावा केल्या. त्याने मिडविकेट आणि स्क्वेअर लेगच्या दिशेने 30 धावा केल्या. त्याने विकेटच्या मागे 31 धावा केल्या. त्याने ऑफ साइडमध्ये 12 धावा केल्या. तांत्रिक भाषेत त्याला ‘वॅगन व्हील’ म्हणतात. आता या सामन्यात फाफ डू प्लेसिसला जी समस्या होती, ती कोणत्याही कर्णधाराची असू शकते. कारण त्याच्याकडे गोलंदाज आणि यष्टिरक्षक वगळता 9 क्षेत्ररक्षक आहेत. ते 9 क्षेत्ररक्षक सूर्यकुमार यादवसाठी पुरेसे नाहीत. त्याला विनाकारण 360 डिग्री बॅट्समन म्हटले जात नाही. त्यामुळेच या अहवालाच्या सुरुवातीला सूर्यकुमार यादवची फलंदाजी पाहता नियमांमध्ये काही बदल सुचवण्यात आले होते.

आयपीएलपूर्वी सूर्यकुमार यादवने आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्ये सलग 3 शून्य धावा केल्या होत्या. यानंतर त्याची आयपीएलमधील सुरुवातही खराब झाली. सुरुवातीच्या सामन्यांमध्ये दुहेरी आकडा गाठणे कठीण होते. 16 एप्रिलला त्याने कोलकाता विरुद्ध 43 धावांची खेळी खेळली तेव्हा असे वाटत होते की आता काही घडेल. पण पुढच्याच सामन्यात 18 एप्रिल रोजी सनरायझर्स हैदराबादविरुद्ध 7 धावा करून तो बाद झाला. पण निराश आणखीन वाढण्यापूर्वीच सूर्यकुमार यादवच्या नशिबाने कलाटणी घेतली.

पुढील सामन्यात पंजाब किंग्जविरुद्ध 57, गुजरातविरुद्ध 23, राजस्थानविरुद्ध 55, पंजाबविरुद्ध 66, सुपर किंग्जविरुद्ध 26 आणि मंगळवारी बेंगळुरूविरुद्ध 83 धावा केल्या. मागील 6 सामन्यात त्याच्या नावावर 4 अर्धशतके आहेत. मंगळवारी खेळलेली खेळी ही त्याची या मोसमातील सर्वोत्तम खेळी आहे. प्लेऑफच्या शर्यतीत टिकण्यासाठी सूर्यकुमार यादवचा हा फॉर्म मुंबई इंडियन्ससाठी आवश्यक आहे.

…आणि शेवटी या लेखाच्या सुरुवातीला सध्याचे नियम बदलण्याच्या सूचनेशिवाय सूर्यकुमार यादवला थांबवण्याचा तुमच्या मनात दुसरा विचार असेल तर जरुर शेअर करा. जगभरातील गोलंदाजांना संकटातून वाचवण्याची हीच योग्य वेळ आहे.