शरद पवारांच्या मागे जी होती ती कोण? लेडी जेम्स बाँड की राष्ट्रवादीची शायनिंग सुपरस्टार!


शुक्रवारी (5 मे) शरद पवार राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या अध्यक्षपदाचा राजीनामा मागे घेत असल्याची घोषणा करत असताना एकच चेहरा पुन्हा पुन्हा लक्ष वेधून घेत होता. राष्ट्रवादीच्या राष्ट्रीय राजकारणात हा चेहरा नवीन नव्हता, पण महाराष्ट्राच्या राजकारणाशीही या चेहऱ्याचा विशेष संबंध आहे. शुक्रवारी मुंबईतील यशवंतराव चव्हाण सेंटरच्या पत्रकार परिषदेत शरद पवार यांच्या पाठीमागे बसलेल्या सोनिया दुहान यांच्याविषयी आम्ही बोलत आहोत. सोनिया दुहान या हरियाणाच्या राष्ट्रवादी विद्यार्थी संघटनेच्या अध्यक्षा आहेत.

सोनिया दुहान यांना राष्ट्रवादीची लेडी जेम्स बाँड आणि राष्ट्रवादीची शायनिंग सुपरस्टार म्हटले जात आहे. शरद पवारांनी राजीनामा परत घेईपर्यंत, गेले चार दिवस त्या आपल्या मिशनमध्ये गुंतल्या होत्या. त्या शरद पवारांना राजीनामा परत घेण्यासाठी राजी करत होत्या आणि बाहेर मीडियाला साहेब है, तो राष्ट्रवादी है, साहेब ही केंद्राची सत्ता आहे, असे सांगत होती. त्यांना पर्याय नाही, ते नसतील तर राष्ट्रवादीचा ठराव नाही.

एकनाथ शिंदे यांनी उद्धव ठाकरेंच्या नेतृत्वाविरोधात बंड करून शिवसेना फुटण्याच्या दिशेने वाटचाल करत असतानाही सोनिया दुहान यांचे नाव चर्चेत होते. गुवाहाटीहून परतताना शिंदे यांची फौज गोव्यात पोहोचली होती, तेव्हा महाविकास आघाडीचे सरकार अडचणीत आलेले पाहून सोनिया दुहान यांनी खेळाला विराम देण्यासाठी हॉटेल गाठले. शिंदे समर्थकांना ‘आ अब लौट चलें’चा धडा शिकविण्याचे मिशन होते. जरी ते मिशन फ्लॉप झाले. तिची ओळख पटली आणि मिशन यशस्वी होऊ शकले नाही. महाविकास आघाडीचे सरकार अखेर पडले. पण सोनिया दुहानचा पराक्रम गाजला.

याआधीही सोनिया दुहान यांनी पक्षासाठी खूप काही पणाला लावले होते. जेव्हा पक्षाला त्यांची गरज लक्षात आली. अजित पवार यांनी 2019 मध्येही बंडखोरी केली होती. भाजपशी हातमिळवणी केली होती. देवेंद्र फडणवीस यांनी उपमुख्यमंत्रिपदाची शपथ घेतल्याने राज्यात ऐंशी तासांचे सरकार स्थापन झाले. त्यानंतर राष्ट्रवादीच्या चार आमदारांना गुरुग्राममधील हॉटेलमध्ये ठेवण्यात आले. भाजपच्या 150 कार्यकर्त्यांचा बाहेर पहारा होता. पक्षाच्या आदेशानंतर सोनिया तिथेही पोहोचली. राष्ट्रवादीच्या चार आमदारांची मनधरणी करून त्यांना मुंबईत परत आणता आले.

त्या चौघांपैकी एक नरहरी झिरवाळ हे विद्यमान राहुल नार्वेकर यांच्या आधी विधानसभेचे अध्यक्ष होते. नरहरी झिरवाळ यांनीच एकनाथ शिंदे यांच्यासह 16 आमदारांना अपात्र ठरवण्याची नोटीस पाठवली होती. या नोटिशीला एकनाथ शिंदे यांनी सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान दिले. त्यानंतर ठाकरे गटाने त्यांना अपात्र ठरवण्यासाठी याचिका दाखल केली आहे. येत्या पाच-सहा दिवसांत या प्रकरणी सर्वोच्च न्यायालयाचा निर्णय येणार आहे.