Kohinoor : ब्रिटनच्या राजघराण्याच्या मुकुटावर सजला लुटलेला हिरा, वाचा कोहिनूरची संपूर्ण कहाणी


भारताला एकेकाळी सोने की चिडिया म्हटले जायचे. नुसते एवढेच नव्हते, भारताचा समृद्ध आणि गौरवशाली इतिहास त्याचा साक्षीदार होता. यामुळेच जगाच्या आक्रमणकर्त्यांच्या नजरा येथे खिळल्या होत्या. ते फक्त संधीची वाट पाहत होते. भारताला ऐतिहासिकदृष्ट्या हिरे उत्पादनाचा इतिहास आहे. 1725 पर्यंत संपूर्ण जगात भारत हा एकमेव हिरा उत्पादनाचा स्रोत होता. त्यानंतरच ब्राझीलमध्ये हिऱ्याच्या खाणींचा शोध लागला.

भारतातील हिऱ्यांच्या खाणीतून भरपूर हिरे तयार झाले. पण यातील सर्वात प्रसिद्ध होता आपला कोहिनूर. त्याचे नाव ऐकताच ब्रिटिश राजघराण्याचे चित्र मनात चमकू लागते. जो आज कोणाच्या तरी मुकुटाचा शान बनला आहे, तो खरे तर आपल्या देशाची अमानत आहे. सौंदर्यासाठी तो जितके प्रसिद्ध आहे तितकाच त्याचा इतिहासही रक्तरंजित आहे. भारत मुघलांनी लुटला, इंग्रजांनी लुटला. न्यूज नाईन प्लसच्या भारताच्या लुटलेल्या खजिन्यातील विशेष मालिकेतील कोहिनूरची ही कथा आहे.

कोहिनूरचा इतिहास मोठा आणि गुंतागुंतीचा आहे. जो अनेक शतके आणि अनेक देशांमध्ये पसरलेला आहे. सुरुवातीच्या काळात या हिऱ्याचा उगम भारतातील गोलकोंडा भागात झाला असे म्हटले जाते. हा प्रदेश जगातील काही उत्कृष्ट हिऱ्यांच्या उत्पादनासाठी प्रसिद्ध होता. आता हे क्षेत्र आंध्र प्रदेश आणि तेलंगणामध्ये येते. या हिऱ्याचा पहिला उल्लेख 14 व्या शतकात आढळतो. हे दक्षिण भारतातील एक शक्तिशाली राज्य काकतिया राजवंशाच्या मालकीचे होते. आंध्र प्रदेशातील कोल्लूर खाणीतून उत्खनन केल्यानंतर हा हिरा सापडल्याचे समजते. सुरुवातीला याला स्यमंतक म्हणत. 14 व्या शतकात, दिल्लीचा सुलतान अलाउद्दीन खिलजी याने काकतिया राजवंशाचा पराभव केला आणि हा हिरा खिलजीकडे गेला आहे.
News9 Plus ची Indias looted treasures ही विशेष मालिका पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा
कादंबरीकार आणि इतिहासकार विल्यम डॅलरिम्पल या मालिकेचा एक भाग आहे. न्यूज नाईन प्लसशी बोलताना त्यांनी कोहिनूर हिऱ्याबाबत काही रंजक गोष्टी सांगितल्या. इतिहासकार म्हणाले की कोहिनूर हिऱ्याचा पहिला ऐतिहासिक उल्लेख 100 टक्के तेव्हाच होता, जेव्हा तो भारतातून बाहेर काढण्यात आला होता. नादिर शाह (अफगाण आक्रमक) याने भारतातून लुटून नेले होते. ते पुढे म्हणतात की नादिर शाहचे आत्मचरित्र लिहिणाऱ्या मोहम्मद मारवी यांनी 1740 मध्ये पहिल्यांदा कोहिनूरचा उल्लेख केला होता. मारवीने त्याला पर्शियन भाषेत कोह-ए-नूर (कोह-पर्वत), नूर (उज्ज्वल) म्हटले आहे. पुस्तकात त्यांनी पुढे स्पष्ट केले आहे की कोहिनूरची किंमत एवढी जास्त आहे की ती संपूर्ण जगाची तीन आठवड्यांची भूक भागवू शकते. इतिहासकार विल्यम डॅलरिम्पले म्हणतात की या सर्व गोष्टी म्हणजे कोहिनूर लुटल्यानंतरच त्याचा उल्लेख करण्यात आला होता, असे म्हणण्याचा पुरावा आहे.

16व्या शतकात इराणमध्ये अफशरीद राजवंशाची स्थापना करणाऱ्या नादिर शाहने 1739 मध्ये पुन्हा दिल्लीवर हल्ला केला. असे म्हणतात की त्याने इतके सोने, चांदी, मौल्यवान रत्ने नेली की लुटलेला खजिना घेऊन जाण्यासाठी 700 हत्ती, 4000 उंट आणि 12000 घोडे आवश्यक होते. नादिरशहाने दिल्लीतून कोहिनूर लुटून इराणला नेला. वास्तविक नादिरशहाने मयूर सिंहासन (फ्रेम-ताऊस) घेतले. कोहिनूर त्याच्या वरच्या भागात पुरला होता. नंतर कोहिनूरला सिंहासनावरून बाहेर काढण्यात आले जेणेकरून नादिरशहाने तो आपल्या हातावर बांधला जावा.

नादिरशहाने दिल्लीत प्रचंड हिंसाचार केला. यानंतर दुर्रानीसने नादिरशहाला मारून ते हिसकावून घेतले. पंजाबमधील इतिहासकार, अभ्यासक आणि लेखक नवतेज सरना या मालिकेचे भाष्यकार आहेत. दुर्राणी साम्राज्याच्या पाचव्या राजाचा संदर्भ देत न्यूज9 प्लसला सांगितले की, रणजीत सिंग हा उदयोन्मुख राजा होता. तो कडेकोट बंदोबस्तात राहत होता. असे म्हणतात की जेव्हा तो प्रवास करायचा, तेव्हा त्याच्या सोबत 40 उंट दिसायचे. जेणेकरून ते कोणत्या प्रवासात आहेत हे कोणालाच कळू नये. नवतेज सरना यांनी पुढे शीख शासकाचा उल्लेख केला आहे. हे 1799 मध्ये सुरू होते. त्याने 40 वर्षे राज्य केले. रणजित सिंगच्या मृत्यूनंतर चार वर्षांनी, त्यांचा धाकटा मुलगा, पाच वर्षांचा दलीप सिंग, सप्टेंबर 1843 मध्ये सिंहासनावर बसला. तो अगदी लहान असल्याने त्याची आई राणी जिंदन कौर यांनी त्याच्या वतीने राज्य केले. यानंतर इंग्रजांनी शिखांवर हल्ला करून त्यांचा पराभव केला.

पहिले अँग्लो-शीख युद्ध 8 मार्च 1846 रोजी संपले. शांतता करार झाला. पुढील इतिहासाबद्दल बोलताना सरना म्हणतात की, लॉर्ड डलहौसी भारतात आला तो काळ. वयाच्या 38 व्या वर्षी तो खूप महत्त्वाकांक्षी आणि कंजूष होता. त्याला लवकरच आपले वर्चस्व प्रस्थापित करायचे होते. त्याने पंजाब विलीनीकरणाकडे लक्ष दिले. यासाठी तो फक्त संधीची वाट पाहत होता. 1848 डलहौसी भारतात आला. त्याच वर्षी दोन ब्रिटिश अधिकारी मारले गेले. मुलतानचा गव्हर्नर मुलराज याने उठाव केला. हे फार मोठे बंड नव्हते, पण डलहौसीने जाणूनबुजून याला भडकावले. तो थांबवू शकला असता, पण त्याने ते थांबवले नाही.

इंग्रज आणि शीख यांच्यात तीन मोठी युद्धे झाली. फेब्रुवारीपर्यंत इंग्रजांनी मुलतानचा ताबा घेतला होता. 29 मार्च 1849 रोजी पंजाब आणि कोहिनूर ब्रिटिशांच्या ताब्यात गेले. कोहिनूर हा शांतता कराराचा भाग होता. तो इंग्रजांच्या ताब्यात दिला. इतिहासकार डॅलरिम्पल म्हणतात की दलीप सिंग फक्त सात वर्षांचे होते. डलहौसी खूप महत्त्वाकांक्षी होता. तो भारताचा व्हाईसरॉयही होता. पण कोणाचाही सल्ला न घेता निवृत्ती घेतली. मग तो हिरा ईस्ट इंडिया कंपनीने राणीला दिला.