IPL 2023 : पंचांच्या निर्णयावर प्रश्नचिन्ह, नाबाद होते रोहित शर्मा आणि यशस्वी जैस्वाल?


आयपीएलचा 1000 वा सामना संपण्यापूर्वीच चर्चेत होता. त्यावेळी याची अनेक कारणे होती. आणि, आता तो शेवटपर्यंत पोहोचला आहे आणि काही कारणांमुळे, मथळ्यांमध्ये आहे. त्यातील एक कारण म्हणजे खराब अंपायरिंग, जे जेंटलमनच्या खेळाच्या दृष्टीने अजिबात चांगले आहे असे तुम्ही म्हणू शकत नाही. पण, काय करणार, असेच काहीसे मुंबई इंडियन्स आणि राजस्थान रॉयल्स यांच्यात खेळल्या गेलेल्या ऐतिहासिक सामन्यात पाहायला मिळाले.

1000 वा सामना संपला. 214 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना मुंबईने हा सामना रोमांचकारी पद्धतीने जिंकला. हा सामना उच्च स्कोअरिंग होता त्यामुळे प्रेक्षकांचेही भरपूर मनोरंजन झाले यात शंका नाही. पण, या सगळ्यात सोशल मीडियावर रोहित शर्मा आणि यशस्वी जैस्वाल यांच्या विकेट्सवर प्रश्न उपस्थित केले जात होते.

राजस्थानच्या डावातील शेवटचे षटक. या षटकाच्या चौथ्या चेंडूवर मुंबईचा वेगवान गोलंदाज अर्शद खानने यशस्वी जैस्वालला बाद करण्यात यश आले. फुल टॉस बॉल त्याच्या बॅटवर आदळला आणि चेंडू हवेत गेला, तो झेल अर्शदनेच पकडला होता.


जर चेंडूची उंची जास्त वाटत असेल तर चेंडू तपासला जातो. तिसरा पंच फक्त एकदाच फुटेज पाहतो आणि वेळ न घालवता चेंडू कायदेशीर आहे की नाही ते घोषित करतो. त्याच व्हिडीओ क्लिपमध्ये बॉलची उंची जास्त आहे म्हणजेच तो नो बॉल असल्याचे स्पष्टपणे दिसत आहे. पंचांच्या निर्णयावर नाराज असलेल्या चाहत्यांनी आरोप केला की, नियम फक्त मुंबई आणि चेन्नईसाठी आहेत.

ही बाब यशस्वी जैस्वालची होती, ज्याने अंपायरिंग स्क्रूमध्ये अडकण्यापूर्वी 200 च्या स्ट्राइक रेटने 62 चेंडूत 124 धावा केल्या. पण चित्र नीट समजून घेतले, तर मुंबई इंडियन्सचा कर्णधार रोहित शर्माही अशाच काही वाईट अंपायरिंगचा बळी ठरला.


मुंबईच्या डावातील दुसरे षटक. गोलंदाज संदीप शर्माने सामन्यातील आपल्या पहिल्या षटकातील शेवटचा चेंडू टाकला. तो एक नकल बॉल होता, ज्यावर रोहित बाद झाला होता. यष्टिरक्षक सॅमसन स्टंपजवळ उभा होता. अशा परिस्थितीत, मैदानावरील पंचांनी निर्णय तिसऱ्या पंचाकडे हस्तांतरित केला आणि चेंडू आधी स्टम्पवर लागला की सॅमसनच्या ग्लोव्हजमुळे बेल्स उडाल्या.

व्हिडिओ फुटेज पाहून तिसऱ्या पंचाने राजस्थानच्या बाजूने निर्णय दिला. म्हणजे रोहितला आऊट दिले. पण, नंतर जेव्हा हेच फुटेज सोशल मीडियावर प्रसिद्ध झाले तेव्हा हे स्पष्ट झाले की बेल्स बॉलने नाही तर सॅमसनच्या ग्लोव्हजने पडले.

आयपीएलमध्ये खराब अंपायरिंग ही नवीन गोष्ट नाही. एकप्रकारे हा जगातील सर्वात मोठ्या टी-२० लीगच्या डागावरचा डाग आहे. पण, 1000 व्या सामन्यासारख्या ऐतिहासिक प्रसंगी असा सामना एकदा-दोनदा होत नसेल, तर प्रश्न मोठा आहे. जर रोहित वाईट अंपायरिंगला बळी पडला नसता, जसे सांगितले जात आहे, तर तो त्याच्या वाढदिवशी मोठी खेळी खेळताना दिसला असता.