प्रमाणाच्या बाहेर खाल्ले तेलकट पदार्थ, या 4 प्रकारे शरीर करा डिटॉक्स


कधी कधी लालसेपोटी आपण तेलकट पदार्थ किंवा गोड पदार्थ जास्त खाण्याची चूक करतो. तसे, लोकांना बाहेरचे किंवा तेलकट पदार्थ खाण्याची अशा प्रकारे सवय होते की त्यांना इच्छा असूनही त्याकडे दुर्लक्ष करता येत नाही. ही पद्धत आपल्याला मधुमेह आणि उच्च कोलेस्ट्रॉलचे रुग्ण बनवू शकते. तुम्हाला असेही वाटते का की तेलकट अन्न खाण्याची चूक त्रासाचे कारण बनू शकते. दैनंदिन जीवनात छोट्या छोट्या पद्धतींचा अवलंब केल्यास तेलकट अन्नामुळे होणारे नुकसान बऱ्याच प्रमाणात टाळता येते.

तेलकट पदार्थ खाल्ल्यानंतर या गोष्टी करा
हलके कोमट पाणी प्या : जर आपण पाणी कमी प्यायले, तर त्यामुळे लहान आतडे अन्नातून पचनासाठी पाणी खेचतात. त्यामुळे डिहायड्रेशन आणि बद्धकोष्ठतेची समस्या सुरू होते. जेव्हाही तुम्ही तेलकट पदार्थ खाता, त्यानंतर हलके कोमट पाणी पिणे खूप फायदेशीर ठरते. याने तुमची पचनक्रिया चांगली राहील.

डिटॉक्स पेये प्या : एका अभ्यासानुसार कोरियन महिलांनी लिंबू पाणी, लिंबाचा रस आणि लिंबू डिटॉक्स आहाराने शरीरातील चरबी कमी केली. त्याचप्रमाणे तुम्ही डिटॉक्स ड्रिंक्स आणि मसालेदार गोष्टींपासून अंतर ठेवून शरीरातील विषारी पदार्थ काढून टाकू शकता. तेलकट पदार्थ खाल्ल्यानंतर नेहमी डिटॉक्स ड्रिंक प्या.

फिरणे : जड किंवा तेलकट अन्न खाल्ल्यानंतर किमान 30 मिनिटे चालणे आवश्यक आहे. असे केल्याने अन्नाचे पचन तर होतेच, पण पचनक्रियाही सुधारते. जेवल्यानंतर नेहमी सावकाश चालावे कारण जलद चालणे किंवा शारीरिक हालचालींमुळे फायद्याऐवजी नुकसानाला सामोरे जावे लागू शकते.

प्रोबायोटिक्स घ्या : जर तेलकट किंवा जड अन्न तुमच्या आहाराचा भाग असेल तर आता ही सवय बदला. अन्न हेल्दी बनवण्यासाठी त्यात दह्यासारख्या प्रोबायोटिक पदार्थाचा समावेश करा. यामुळे पोटाचे आरोग्य चांगले राहते. म्हणूनच रोज एक कप दही खाण्याची सवय लावा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही