Study : आता पोटभर खा समोसे, डोसे आणि आलू पराठे, आरोग्यासाठी ते आहे चांगले!


समोसे, वडा पाव किंवा डोसा खाण्याचे शौकीन असणाऱ्यांनी ते पोटभर खा. कारण ते चांगले आहेत! होय, तुम्ही ते बरोबर वाचले आहे, परंतु आम्ही तसे बोलत नाही, असे उद्योग संघटना असोचेमच्या अहवालात म्हटले आहे. केंद्रीय वाणिज्य मंत्री पियुष गोयल यांनी असोचेमच्या कार्यक्रमात इंडिया फूडचा अहवाल सादर केला. या अहवालाचे नाव होते- Indian Cusisine at Crossroads. असोचेमच्या अहवालात सर्वात मनोरंजक बाब म्हणजे समोसे हे बर्गरपेक्षा आरोग्यदायी असल्याचे सांगण्यात आले आहे. पाश्चात्य खाद्यपदार्थांपेक्षा भारतीय अन्न अधिक आरोग्यदायी असल्याचे अहवालात म्हटले आहे.

चीज पिझ्झापेक्षा वडा पाव हेल्दी आहे असेही असोचेमच्या अहवालात म्हटले आहे. दुसरीकडे, बंगाली संदेश कुल्फीपेक्षा आरोग्यदायी आहे आणि चॉकलेट आइस्क्रीमपेक्षा ऍपल पाई चांगली आहे. असोचेमने भारतातील 15 दाट लोकवस्तीच्या शहरांमध्ये एक सर्वेक्षण देखील केले, ज्यामध्ये सुमारे 5 हजार लोकांनी सहभाग घेतला.

समोसा आणि बर्गर हे दोन्ही जंक फूड मानले जातात. समोसे पीठ आणि तेलात तळलेले असतात. यामध्ये उकडलेले बटाटे, जिरे, वाटाणे, मीठ, मिरची आणि मसाले अशा सर्व ताज्या गोष्टी वापरल्या जातात. बर्गरमध्ये जे पदार्थ मिळतात त्यापेक्षा हे घटक चांगले असल्याचे अहवालात म्हटले आहे.

दुसरीकडे, बर्गरमध्ये प्रिझर्वेटिव्ह, अॅसिडिटी रेग्युलेटर, सुधारक आणि अँटिऑक्सिडंट्स तसेच परिष्कृत गव्हाचे पीठ, साखर, गव्हाचे ग्लूटेन, वनस्पती तेल, यीस्ट, मीठ, सोया पीठ, तीळ, अंडयातील बलक, चीज आणि बटाटा पॅटीज असतात. कॅलरी युक्त समोसे अधिक चांगले असतात, कारण त्यात रसायने आढळत नाहीत, असे या अहवालात म्हटले आहे.

असोचेमच्या अहवालात असे म्हटले आहे की पिझ्झाच्या तुलनेत जास्त कॅलरीज असलेले डोसे आणि आलू पराठे देखील आरोग्यदायी असतात. या दोन्हीमध्ये प्रथिने आणि फायबर भरपूर प्रमाणात असतात. असोचेमच्या सर्वेक्षण अहवालात, 46 टक्के लोकांनी सांगितले की, त्यांच्या आवडीच्या अन्नाला कमी आरोग्यदायी रेटिंग दिल्यास ते निरोगी अन्न पर्यायाकडे वळणार नाहीत.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही