100 Days of 2023 : गौतम अदानींच्या आयुष्यात आला मोठा भूकंप, वेगाने थांबली प्रगती


2023 वर्षातील जवळपास 100 दिवस पूर्ण झाले आहेत. या वर्षाच्या सुरुवातीपासून देशात अनेक मोठ्या घटना घडल्या आहेत. त्यातील एक महत्त्वाची घटना देशातील सर्वात मोठे उद्योगपती गौतम अदानी यांच्याशी संबंधित आहे. गौतम अदानी यांच्यासाठी हे वर्ष मोठे धक्कादायक ठरले आहे. गेल्या काही वर्षांत गौतम अदानी यांचा व्यवसाय खूप वेगाने सुरू होता. यासोबतच त्यांच्या संपत्तीतही सातत्याने वाढ होत होती. त्यांचे नाव जगातील टॉप 10 श्रीमंतांच्या यादीतही आले. पण हे वर्ष त्यांच्या आयुष्यात भूकंप घेऊन आले. शेवटी का, ते जाणून घेऊया.

हे सर्व 24 जानेवारी 2023 रोजी अमेरिकन शॉर्ट सेलर कंपनी हिंडेनबर्ग रिसर्चच्या अहवालानंतर सुरू झाले. या अहवालात अदानी समूहावर प्रचंड कर्ज असल्याचे म्हटले होते. यासोबतच कंपनीच्या कॉर्पोरेट गव्हर्नन्समध्ये निष्काळजीपणा, अकाउंटिंग फ्रॉड आणि शेअर्सच्या किमतीत फेरफार केल्याचा आरोपही करण्यात आला. यानंतर, शेअर बाजारात त्यांच्या मालकीच्या सूचीबद्ध कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये झपाट्याने घट झाली.

फेब्रुवारीमध्ये, अदानी ब्लूमबर्ग अब्जाधीश निर्देशांकात 27 व्या स्थानावर घसरले होते. जिथे ते सुमारे महिनाभरापूर्वी तिसऱ्या क्रमांकावर होते. एका महिन्यापेक्षा कमी कालावधीत, गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत $70 अब्जांपेक्षा जास्त घट झाली. अमेरिकन शॉर्ट सेलरचा अहवाल प्रसिद्ध झाल्यापासून एका महिन्यात अब्जाधीशांच्या संपत्तीत $72.9 अब्ज डॉलरची घट झाली आहे.

तथापि, अदानी समूहाने हिंडेनबर्गने स्टॉकमध्ये फेरफार आणि टॅक्स हेव्हन्सचा गैरवापर केल्याच्या आरोपांचे खंडन केले. तथापि, कंपनी गुंतवणूकदार आणि भागधारकांना संतुष्ट करण्यात अयशस्वी ठरली आहे, जे समूहाच्या कर्जाची सेवा करण्याच्या आणि वाढीचा मार्ग चालू ठेवण्याच्या क्षमतेबद्दल चिंतित आहेत.

त्याचवेळी, M3M Hurun Global Rich List-2023 नुसार, एकेकाळी जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्तींच्या यादीत दुसऱ्या क्रमांकावर असलेले उद्योगपती गौतम अदानी आता 23 व्या क्रमांकावर आहेत. या अहवालानुसार, गेल्या एका वर्षात गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत दर आठवड्याला सरासरी 3,000 कोटी रुपयांची घट झाली आहे. अहवालानुसार, गौतम अदानी आणि कुटुंबाच्या संपत्तीत 35 टक्क्यांनी घट झाली आहे.

दरम्यान, फेब्रुवारीच्या सुरुवातीला अदानी समूहाला त्यांच्या प्रमुख कंपनी अदानी एंटरप्रायझेसचा एफपीओ मागे घ्यावा लागला. पूर्ण सदस्यता घेतल्यानंतर, कंपनीला केवळ 19 तासांच्या आत एफपीओ मागे घेण्याची घोषणा करावी लागली. जिथे एकीकडे कंपनीचे गुंतवणूकदार चिंता व्यक्त करू लागले.

त्याचवेळी, अदानी समूहात मोठी गुंतवणूक करणाऱ्या एका सरकारी वित्तीय संस्थेने कंपनीला सांगितले आहे की, आता ते याला जास्त पैसे देणार नाहीत. इतकेच नाही तर संसदेत अर्थमंत्री निर्मला सीमारामन यांच्या अर्थसंकल्पीय भाषणादरम्यान विरोधकांनी मोदी सरकारला कोंडीत पकडण्याचा प्रयत्न केला. सभागृहात अदानी-अदानींच्या घोषणांचा गुंजनही ऐकू आला. त्याचवेळी अदानी यांनी बोर्डाची तातडीची बैठक बोलावली. ही मंडळाची बैठक 30 मिनिटांत सुरू झाली. याच बैठकीत एफपीओ मागे घेण्याचा निर्णय घेण्यात आला आणि त्याची माहिती शेअर बाजाराला देण्यात आली.

तरीही अदानींच्या अडचणी कमी झालेल्या नाहीत. अदानी समूहाच्या शेअर्सबाबत शेअर बाजारातील गुंतवणूकदारही चिंतेत आहेत. हे वर्ष पूर्ण व्हायला अजून बराच अवधी आहे. येत्या काही महिन्यांत अदानी आणि त्यांच्या कंपन्यांचे नशीब बदलते का, हे पाहावे लागेल.