पाणी पाजता पाजता चॅम्पियन बनला युझवेंद्र चहल, IPLच्या पहिल्याच मॅचमध्ये 4 विकेट्सची कहाणी अफलातून


सप्टेंबर 2021 ची गोष्ट आहे. UAE मध्ये T20 World Cup सुरु होणार होता आणि त्याचवेळी भारतीय संघाची घोषणा करण्यात आली. यात अनुभवी लेगस्पिनर युझवेंद्र चहलची निवड करण्यात आली नाही. टीम इंडियाचे नशीब सर्वांनाच आठवत आहे. चहल संघात परतला. काही महिन्यांनंतर पुन्हा टी-20 विश्वचषकासाठी संघाची निवड करण्यात आली आणि यावेळी चहलला संधी मिळाली पण तो एकही सामना खेळला नाही. यानंतर चहलला पुन्हा संघात संधी मिळाली नाही. आता IPL 2023 च्या पहिल्याच सामन्यात चहलने दाखवून दिले की तो चॅम्पियन गोलंदाज का आहे.

ज्या खेळपट्टीवर राजस्थान रॉयल्सने सनरायझर्स हैदराबादविरुद्ध प्रथम फलंदाजी करताना 203 धावा केल्या होत्या. त्यावर, संपूर्ण SRH संघ केवळ 131 धावा करू शकला, त्यापैकी 36 धावा शेवटच्या दोन षटकात आल्या. हे हैदराबादचे घरचे मैदान होते आणि ते युझवेंद्र चहलने त्यांच्या चाहत्यांसमोर केले होते, जो काही दिवसांपूर्वी टीम इंडियासाठी मैदानावर फक्त पाणी देत ​​होता.

गेल्या वेळी जेव्हा विश्वचषकात जागा मिळाली नव्हती, तेव्हा चहलने आयपीएल 2022 मध्ये आपला राग काढला होता. राजस्थान रॉयल्सकडून चहलने 27 बळी घेत पर्पल कॅप जिंकली. दुसऱ्यांदा संघात राहूनही संधी मिळणे बंद झाले, तेव्हा चहलने पुन्हा आयपीएलमध्ये बदला घेण्यास सुरुवात केली. गेल्या काही सामन्यांमध्ये कुलदीप यादवला पसंती दिल्याने चहलच्या टीम इंडियासोबतच्या संधी कमी झाल्या आहेत आणि अशा परिस्थितीत त्याला पुनरागमन करण्यासाठी पुन्हा आयपीएलचा आधार मिळाला आहे.

नव्या मोसमातील पहिल्याच सामन्यात युझवेंद्र चहलने लेग स्पिनचे असे उदाहरण सादर केले, जे पाहून फिरकी गोलंदाजीचे चाहते खूश होतील. चहलने 4 षटकात 4 विकेट घेतल्या आणि केवळ 14 धावा दिल्या. आधीची धार त्याच्या गोलंदाजीत दिसत होती आणि त्याचे दृश्य दोन विकेट्समध्ये दिसत होते. आधी त्याने हॅरी ब्रूकला एका सुंदर गुगलीत अडकवले, त्याला काहीच समजले नाही आणि तो बोल्ड झाला.


चहल त्याच्या बॉलिंगमध्ये गुगली खूप कमी वापरतो आणि तेव्हाही त्याचा वेग कमी होता. यावेळी चहलने वेग वाढवला आणि तो आपल्या शस्त्रांमध्ये समाविष्ट केला.

यानंतर त्याने इंग्लंडचा लेगस्पिनर आदिल रशीद याला आपल्या जाळ्यात अडकवले, ज्याला या प्रकारच्या गोलंदाजीची बरीच माहिती आहे. येथे चहल त्याचा ट्रेडमार्क लेग ब्रेक गोलंदाजी करतो, जो ऑफ-स्टंपच्या बाहेर चांगला पडतो आणि नंतर बाहेर जातो. चहलने या चेंडूवर मोठ्या फलंदाजांना फसवले आणि नेहमीप्रमाणे आदिल रशीद त्याच्या वेगात झेल देत आऊट झाला.

वेगातील बदलाची ही बाजू सामन्यादरम्यान समालोचकांच्याही लक्षात आली आणि त्याचा विशेष उल्लेख करण्यात आला. चहलने प्लेइंग इलेव्हनमधून बाहेर असताना गेल्या तीन महिन्यांत त्याच्या गोलंदाजीवर कसून काम केल्याचे नव्या मोसमातील पहिल्याच सामन्यात स्पष्टपणे दिसून आले आहे. विशेषत: गुगलीचा वापर या मोसमातील अनेक फलंदाजांसाठी धोक्याची घंटा ठरेल. यावेळीही चहलने पर्पल कॅपवर आपला दावा सांगितला तर आश्चर्य वाटणार नाही.