Video : बॅट पडली शांत, सचिनने बॉलिंगने उडवली झोप, ऑस्ट्रेलिया झाली नतमस्तक


भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील चार सामन्यांची कसोटी मालिका पूर्ण झाली आहे. टीम इंडियाने बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीवर आपली पकड कायम ठेवत मालिका 2-1 ने जिंकली. हा मालिका विजय निश्चित मानला जात होता, कारण टीम इंडिया घरच्या मैदानावर खूप मजबूत आहे. तथापि, 20 वर्षांपूर्वीपर्यंत ते इतके सोपे नव्हते. विशेषत: ऑस्ट्रेलियासारख्या संघाविरुद्ध हे खूप कठीण होते, पण याच दिवशी भारताला ऐतिहासिक विजय मिळाला आणि त्यात टीम इंडियाचा स्टार फलंदाज सचिन तेंडुलकरने विशेष भूमिका बजावली, पण बॅटने नव्हे तर चेंडूने.

ऑस्ट्रेलियन संघ भारत दौऱ्यावर आला, तेव्हाची म्हणजेच गोष्ट 22 वर्ष जुनी आहे. तो ऑस्ट्रेलियन संघ, ज्याची कमान स्टीव्ह वॉच्या हातात होती आणि जी जग जिंकत होती. फक्त भारत हे शेवटचे गंतव्यस्थान होते. या गंतव्यस्थानाचा पहिला मुक्काम मुंबईत होता, जिथे ऑस्ट्रेलियाने भारताला अगदी सहज पराभूत केले. त्यानंतर कोलकाता कसोटी आली, जिथे ऐतिहासिक ईडन गार्डन्सवर पाच दिवसांतच खेळ आश्चर्यकारकपणे उलटला.


ऑस्ट्रेलियाने पहिल्या डावात 445 धावा केल्या होत्या आणि त्यानंतर भारताचा डाव अवघ्या 171 धावांत संपुष्टात आणून त्यांना फॉलोऑन करण्यास भाग पाडले. यानंतर राहुल द्रविड आणि व्हीव्हीएस लक्ष्मण यांनी काय केले याचे किस्से आणि चर्चा हजारो वेळा घडल्या आहेत. त्या ऐतिहासिक भागीदारीने भारताला विजय मिळवून दिला, पण अनेकदा त्या कसोटीच्या शेवटच्या दिवसाचा उल्लेख केला जातो. विशेषतः सचिन तेंडुलकरचे आश्चर्य. नाही, सचिनने बॅटने काही केले नाही, दोन्ही डावात तो 10-10 धावाच करू शकला, पण त्याने चेंडूने खेळ केला.

भारताकडून मिळालेल्या 384 धावांच्या लक्ष्याला प्रत्युत्तर देताना ऑस्ट्रेलियाचा संघ पाचव्या दिवशी सामना वाचवण्यासाठी धडपडत होता आणि 5 विकेट पडल्या होत्या, तर स्कोअर 167 धावांवर होता. भारतीय कर्णधार सौरव गांगुलीने सचिन तेंडुलकरकडे चेंडू सोपवला आणि पुढच्या 3 षटकांत ऑस्ट्रेलियन संघाने पूर्णपणे गुडघे टेकले. सचिनने अ‍ॅडम गिलख्रिस्ट, मॅथ्यू हेडन आणि शेन वॉर्न यांना सलग 3 षटकांत LBW बाद केले आणि ऑस्ट्रेलियाची धावसंख्या 8 गडी बाद 174 अशी झाली. हरभजन सिंगने शेवटचे दोन विकेट घेत भारताला 171 धावांनी संस्मरणीय विजय मिळवून दिला.