मोगा सोडून मुंबई गाठली, बॅटने केले काम, आज भारतीय क्रिकेटचे आहे मोठे नाव


हरमनप्रीत कौर… फक्त नाव पुरेसे आहे. या नावाने गेल्या 14 वर्षात अनेक विक्रम मोडले आहेत, अनेक नवीन विक्रम रचले आहेत. महिला क्रिकेटपटू आणि पुरुष क्रिकेटपटूही ज्या ठिकाणी पोहोचू शकले नाहीत, ते स्थानही तिने गाठले. असा विजय दिला, जो वर्षानुवर्षे स्मरणात राहील. भारताला अनेक संस्मरणीय विजय मिळवून देणाऱ्या मोगातील त्याच मुलीचा आज 34 वा वाढदिवस आहे, जिला जग हरमनप्रीत कौरच्या नावाने ओळखते. मोगातून बाहेर पडल्यावर ती मुंबईत पोहोचली आणि मुंबईतून भारतीय क्रिकेटवर राज्य केले.

8 मार्च 1989 रोजी पंजाबमधील मोगा येथे जन्मलेल्या हरमनप्रीतची क्रिकेटमध्ये आवड शाळेत गेल्यानंतर सुरू झाली. तिच्या करिअरच्या सुरुवातीच्या दिवसात ती फक्त मुलांसोबत खेळायची आणि त्यामुळेच तिचे नाव प्रसिद्ध होऊ लागले. 2009 मध्ये, वयाच्या 20 व्या वर्षी, हरमनने वर्ल्ड कपमध्ये पाकिस्तानविरुद्ध वनडे पदार्पण केले. 2009 मध्येच तिने आंतरराष्ट्रीय टी-20 क्रिकेटमध्ये पाऊल ठेवले.

हरमनप्रीत आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये रोज नवनवीन टप्पे गाठत होती. ती दृष्टीक्षेपात भारतीय संघाचा प्राण बनला आणि 2013 मध्ये बांगलादेशविरुद्धच्या वनडे मालिकेसाठी तिला कर्णधार बनवण्यात आले. दरम्यान, 2014 मध्ये हरमनप्रीत मुंबईत शिफ्ट झाली, जिथे तिने भारतीय रेल्वेमध्ये काम करायला सुरुवात केली. ऑगस्ट 2014 मध्ये तिने कसोटी पदार्पण केले. पदार्पणाच्या काही महिन्यांनंतर म्हणजेच नोव्हेंबरमध्ये तिने दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या कसोटी सामन्यात 9 विकेट्स घेण्याची अप्रतिम कामगिरी केली.

2017 च्या विश्वचषक उपांत्य फेरीत ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध तिने केलेली नाबाद 171 धावांची खेळी कोणीही विसरले नाही. तिची नाबाद 171 धावांची खेळी ही महिला एकदिवसीय क्रिकेटमधील भारतीय फलंदाजाची दुसरी सर्वोच्च खेळी आहे. 2018 मध्ये, ती आंतरराष्ट्रीय T20 मध्ये शतक झळकावणारी पहिली भारतीय महिला ठरली. तिने 51 चेंडूत 103 धावा केल्या होत्या. 2019 मध्ये दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या मालिकेदरम्यान, हरमनप्रीत 100 आंतरराष्ट्रीय T20 सामने खेळणारी भारताची पहिली पुरुष आणि महिला खेळाडू ठरली.

हरमनप्रीतने 124 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये भारतासाठी 3322 धावा केल्या ज्यात 5 शतके आणि 17 अर्धशतकांचा समावेश आहे. त्याच्या नावावर 31 विकेट्सही आहेत. त्याच वेळी, 151 टी-20 सामन्यांमध्ये त्याने 1 शतक, 10 अर्धशतकांसह 3058 धावा केल्या आणि 32 बळीही घेतले. हरमनप्रीतने भारतासाठी 3 कसोटी खेळल्या, 38 धावा केल्या आणि 9 विकेट घेतल्या.