भालाफेकमध्ये नीरज चोप्रा, फलंदाजीत वीरेंद्र सेहवाग, डब्ल्यूपीएलमध्ये 38 चेंडूत लावली ‘आग’


हातात भाला उगारल्यावर त्याने थेट पदकावरच निशाणा साधला. जेव्हा त्याने बॅट पकडली तेव्हा तो घाईत असल्याप्रमाणे धावांचा वर्षाव केला. त्या महिला क्रिकेटरच्या प्रतिमेचे वर्णन करण्याचा यापेक्षा चांगला मार्ग असू शकत नाही. कारण ती प्रत्येक प्रकारात पारंगत आहे. मग ती नीरज चोप्राच्या भालाफेकीसारखा प्रयत्न असो की वीरेंद्र सेहवागच्या क्रिकेटसारखी. या दोन्ही खेळात तिने आपले नाव कोरले आहे. आम्ही बोलत आहोत वेस्ट इंडिजची महिला क्रिकेटपटू हेली मॅथ्यूज, जिने WPL मध्ये RCB विरुद्ध मुंबई इंडियन्सचा विजय आपल्या बॅटच्या जोरावर लिहिला.

हेली मॅथ्यूजने RCB विरुद्ध 60 मिनिटे फलंदाजी केली आणि या कालावधीत खेळलेल्या 38 चेंडूंमध्ये 202 च्या स्ट्राइक रेटने धावा केल्या. तिने 13 चौकार आणि 1 षटकार मारत 77 धावा केल्या. मात्र, त्यानंतरही मॅथ्यूजला आरसीबीच्या एकाही गोलंदाजाने बाद केले नाही. उलट तिने संघाला विजय मिळवून देत नाबाद पुनरागमन केले.

डब्ल्यूपीएल खेळणाऱ्या मॅथ्यूजची कथाही रंजक आहे, तिने मुंबई इंडियन्सच्या डावाची सुरुवात करून भारताचा माजी सलामीवीर वीरेंद्र सेहवागप्रमाणे अवघ्या 38 चेंडूत धावा केल्या. ही संधी तिला नशिबाने मिळाली. WPL लिलावात जेव्हा तिचे नाव प्रथमच गाजले, तेव्हा कोणत्याही संघाने तिच्यावर बोली लावली नव्हती. म्हणजे पहिल्या बोलीत ती विकली गेली नाही. पण, जेव्हा तिच्या नावाचा दुसऱ्यांदा लिलाव झाला, तेव्हा तिला मुंबई इंडियन्सने तिच्या मूळ किमतीत म्हणजेच 40 लाख रुपयांना विकत घेतले.

आता त्या 40 लाखांच्या बदल्यात मॅथ्यूज मुंबई इंडियन्सला काय देते याकडे संपूर्ण जगाचे लक्ष लागले होते. 156 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना हेली मॅथ्यूजने झंझावाती खेळी खेळलेल्या आरसीबीवर तिच्यामुळे निर्माण झालेल्या गोंधळाचा फटका बसला आहे.

मॅथ्यूजच्या आत क्रिकेटमधील एक जबरदस्त आग आहे. या खेळासाठी तिने कोणत्याही अडथळ्याची पर्वा केली नाही. जिथे जिथे संधी मिळाली तिथे ती फक्त खेळायला लागली. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की वयाच्या 18 व्या वर्षी ती वेस्ट इंडिजमध्ये पुरुषांच्या फर्स्ट डिव्हिजन क्रिकेटमध्येही खेळली होती. तो शे होपसारख्या पुरुष कॅरेबियन क्रिकेटपटूंसोबत क्रिकेट खेळली आहे.

आणि फक्त क्रिकेटच का. या खेळात बॅट पकडण्यापूर्वी तिने भालाफेकीच्या खेळातही आपली छाप सोडली आहे. भालाफेकपटू म्हणून, हेली मॅथ्यूजने अंडर-17 आणि अंडर-18 स्तरांवर अनेक पदके जिंकली आहेत. त्याने 2014 च्या CARIFTA गेम्समध्ये रौप्य पदक जिंकले, ज्यात तिने पुढच्याच वर्षी म्हणजे 2015 मध्ये सुवर्णपदक जिंकले. याशिवाय ज्युनियर वर्ल्ड चॅम्पियनशिपमध्येही तिने कांस्यपदक पटकावले आहे.