mPassport पोलीस अॅप लाँच! अवघ्या 5 दिवसात घरबसल्या बनणार पासपोर्ट


पासपोर्टसाठी लागणारा वेळ कमी करण्यासाठी मोदी सरकारकडून प्रयत्न केले जात आहेत. वास्तविक, पासपोर्ट बनवताना पोलिस व्हेरिफिकेशन खूप महत्त्वाचे असते. पोलिस व्हेरिफिकेशनला जास्त वेळ लागतो, त्यामुळे पासपोर्ट बनवायला वेळ लागत असल्याचे अनेकदा दिसून येते. या सर्व समस्यांवर मात करण्यासाठी परराष्ट्र मंत्रालय (MEA) पुढे आले आहे. MEA ने mPassport पोलीस अॅप लाँच केले आहे. या अॅपच्या मदतीने यूजर्सना पोलिस व्हेरिफिकेशनमध्ये सहजता मिळणार आहे. स्पष्ट करा की परराष्ट्र मंत्रालय हे देशातील पासपोर्ट जारी करण्यासाठी नोडल मंत्रालय आहे.

mPassport पोलीस अॅप डाउनलोड करण्यासाठी उपलब्ध आहे. म्हणजे हे अॅप अशा पोलिस कर्मचाऱ्यांसाठी आहे जे पोलिस पडताळणी प्रक्रियेसाठी पासपोर्ट अर्जदारांच्या घरी जातील.

परराष्ट्र मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, mPassport पोलीस अॅप लाँच केल्यानंतर, पासपोर्टची पोलीस पडताळणीची वेळ 15 दिवसांवरून 5 दिवसांवर आणली जाईल. या प्रकरणात, पासपोर्ट जारी करण्याची वेळ 10 दिवसांनी कमी केली जाईल. पोलिस पडताळणी प्रकरणांमध्ये वाढ झाल्यानंतर, PCC सेवा भारतातील सर्व ऑनलाइन पोस्ट ऑफिस पासपोर्ट सेवा केंद्रांमध्ये 2022 मध्ये परराष्ट्र मंत्रालयाने ऑनलाइन केली होती.

मंत्रालयाने पासपोर्ट अर्जदारांना आपल्या वेबसाइटवरील बनावट वेबसाइट्सपासून सावध केले आहे. पासपोर्ट सेवा अर्ज करण्यासाठी भारत सरकारची अधिकृत वेबसाइट www.passportindia.gov.in आहे. दुसरी कोणतीही वेबसाइट नाही, वेबसाइटवरील परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाने वापरकर्त्यांना चेतावणी दिली आहे. ही वेबसाइट संपूर्ण भारतात उपलब्ध आहे आणि देशातील सर्व नागरिकांसाठी खुली आहे.