मोमोजसोबत चवीने खात असाल मेयोनीज, तर एकदा जाणून घ्या त्यामुळे होणारे तोटे


मेयोनीज हा असा खाद्यपदार्थ आहे, जो खाद्यपदार्थांची चव वाढवतो. लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत सर्वांचे आवडते अंडयातील बलक, लोकांना ते मोमोपासून पास्तापर्यंत सगळ्यांसोबत खायला आवडते. आजकाल बर्गर, पिझ्झा किंवा इतर बाहेरील पदार्थांसोबत मेयोनीज घातले नाही, तर चव कमी व्हायला लागते. अंडयातील बलक तेल, अंड्यातील पिवळ बलक, व्हिनेगर, मीठ आणि मसाल्यापासून तयार केलेला क्रीमी पोत. तो कसा बनवायचा याचा संपूर्ण अहवालही एनसीबीआयमध्ये प्रसिद्ध झाला आहे.

तुम्ही कधी विचार केला आहे का की, आवडीने खाल्लेले हे अन्न आपल्या शरीरासाठीही आरोग्यदायी आहे की नाही? रिपोर्ट्सनुसार, मेयोनीजच्या अतिसेवनामुळे आरोग्याशी संबंधित अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागू शकते. चला आम्ही तुम्हाला त्यांचे तोटे सांगतो…

शरीरात रक्तातील साखरेची पातळी अनेकदा बिघडते, त्यामुळे मेयोनीजपासून बनवलेल्या गोष्टी खाणे टाळा. काही मधुमेही रुग्ण मोमोज किंवा बर्गरमध्ये अंडयातील बलक बनवलेल्या गोष्टी मोठ्या आवडीने खातात, पण त्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी वाढू शकते. ही एक मोठी चूक असल्याचे सिद्ध होऊ शकते.

आजकाल 5 ते 11 वयोगटातील मुलांमध्ये लठ्ठपणाचे प्रमाण झपाट्याने वाढत आहे, याचे कारण जंक फूड आहे. मुलांना हा प्रकार खूप आवडतो आणि कोणत्याही खाद्यपदार्थात अंडयातील बलक वापरल्यास ते मुलांचे आवडते बनते. मुले जेवणात खूप स्वादिष्ट अंडयातील बलक खातात आणि ते हळूहळू लठ्ठ होऊ लागतात.

जर एखाद्या मुलास किंवा प्रौढ व्यक्तीला मेयोनिज खाण्याची सवय लागली, तर त्यांना एका वेळी उच्च कोलेस्ट्रॉलची समस्या उद्भवू शकते. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, यामध्ये असलेली चरबी शिरांमध्ये जमा होते आणि त्यामुळे उच्च कोलेस्ट्रॉलची समस्या उद्भवते. हळूहळू, हृदयविकाराचा झटका किंवा हृदयाशी संबंधित इतर आजारांचा धोका असतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही