विराट कोहलीला चकवणारा फिरकी गोलंदाज, 2 विश्वचषक विजयाचा ठरला साक्षीदार


विराट कोहली सध्या जगातील सर्वोत्तम फलंदाज आहे. प्रत्येक गोलंदाजाला त्याला बाद करायचे असते. कोहलीची विकेटही अनेक गोलंदाजांना मिळते, पण गोलंदाजाने बाद केल्यानंतर कोहलीला आश्चर्याचा धक्का बसल्याचे क्वचितच घडले आहे. हे कसे घडले म्हणून त्याच्या चेहऱ्यावरील हावभाव बदलतात. असा एक गोलंदाज आहे ज्याने कोहलीला त्याच्या चेंडूने थक्क केले. कोहलीच्या समोर या गोलंदाजाला गोलंदाजी दिली आणि त्यानंतर कोहलीच्या चेहऱ्यावरचे भाव सांगत होते की तो चेंडू किती अप्रतिम होता. हा गोलंदाज आहे इंग्लंडचा लेगस्पिनर आदिल रशीद. आज रशीदचा वाढदिवस आहे.

इंग्लंडकडे खूप कमी चांगले फिरकीपटू आणि अगदी कमी लेग-स्पिनर्स आहेत, पण रशीदने त्याची भरपाई केली. आजच्या काळातील सर्वोत्कृष्ट फिरकीपटूंमध्ये त्याची गणना होते आणि त्याने आपल्या फिरकीने इंग्लंडला बरेच यश मिळवून दिले आहे. या गोलंदाजाचा जन्म 17 फेब्रुवारी 1988 रोजी यॉर्कशायरमध्ये झाला.

राशिदने आपल्या फिरकीत अनेकांना गोवले, पण विराट कोहलीला त्याने ज्या प्रकारे बाद केले ते आजही लक्षात आहे. हे भारताच्या 2018 च्या इंग्लंड दौऱ्याच्या वेळीचे आहे. लीड्समध्ये दोन्ही संघ तिसरा वनडे खेळत होते. भारतीय संघ प्रथम फलंदाजी करत होता. टीम इंडियाचा तत्कालीन कर्णधार विराट कोहलीने विकेटवर पाय ठेवला होता आणि तो आणखी एक उत्कृष्ट शतकी खेळी खेळेल असे वाटत होते. त्यानंतर रशीदने अशी फिरकी फेकली की कोहलीही थक्क झाला. राशिदने 31 वे षटक आणले आणि पहिल्याच चेंडूवर त्याने कोहलीची विकेट घेतली. हा चेंडू लेग स्टंपवर आदळला आणि अतिशय तीव्र वळण घेत कोहलीच्या बॅटला लागला आणि त्याचा ऑफ स्टंप घेतला. या चेंडूचे टर्न कोहलीला समजू शकले नाही आणि तो 71 धावा करून बाद झाला.


जेव्हा कोहलीची विकेट उडाली, तेव्हा तो आश्चर्यचकित झाला. त्याचे डोळे विस्फारले गेले. बॉल कुठून टर्न घेऊन त्याच्या बॅटवर आदळला आणि स्टंप उडाला ते समजलेच नाही. या सामन्यात भारताने आठ विकेट्स गमावून 256 धावा केल्या होत्या. इंग्लंड संघाने 44.3 षटकांत दोन गडी गमावून हे लक्ष्य गाठले.

रशीद हा इंग्लंडच्या मर्यादित षटकांच्या संघाचा महत्त्वाचा भाग आहे. त्याने आपल्या फिरकीच्या जोरावर संघासाठी अनेक सामने जिंकले. 2019 मध्ये जेव्हा इंग्लंडने घरच्या मैदानावर प्रथमच एकदिवसीय विश्वचषक जिंकला, तेव्हा राशिद त्या संघाचा भाग होता. या विश्वचषकात त्याने 11 विकेट घेतल्या. मात्र, रशीदने विश्वचषकाचा अंतिम सामना खेळण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. यापूर्वी, तो 2016 मध्ये भारतात खेळल्या गेलेल्या T20 विश्वचषकाच्या अंतिम फेरीत पोहोचलेल्या इंग्लंड संघाचा सदस्य होता. अंतिम फेरीत संघाचा पराभव झाला होता पण गेल्या वर्षी ऑस्ट्रेलियात खेळल्या गेलेल्या विश्वचषकात इंग्लंडने पाकिस्तानला पराभूत करून टी-२० विश्वचषक जिंकला होता आणि या विश्वचषकाच्या विजयाचे प्रमुख पात्र होते रशीद.त्याने पाकिस्तानविरुद्धच्या अंतिम सामन्यात दोन विकेट घेतल्या होत्या. याआधी उपांत्य फेरीत भारताविरुद्ध विकेट घेण्यात त्याला यश आले होते.