WPL : जिचे पुरात उद्ध्वस्त झाले घर, ती भारतीय अष्टपैलू खेळाडू 3 आठवड्यात कमावणार 30 लाख रुपये


महिला आयपीएलच्या पदार्पणाच्या हंगामासाठी खेळाडूंचा लिलाव करण्यात आला आहे. सर्वांच्या नजरा या लिलावाकडे लागल्या होत्या. स्मृती मंधाना, हरमनप्रीत कौर या स्टार खेळाडूंवर लिलावात भरपूर पैशांचा वर्षाव झाला. त्याचबरोबर अनोळखी चेहरेही रातोरात स्टार झाले. या अज्ञात नावांच्या संघर्षानेही सर्वांना रडवले. केरळची आदिवासी क्रिकेटर मिन्नू मणी हे नाव आज सर्वांना जाणून घ्यायचे आहे. ज्या नावाला लिलावात जास्त मागणी होती आणि लिलावात भरपूर पैसे मिळाले. दिल्ली कॅपिटल्सने तिला 30 लाख रुपयांना खरेदी केले. म्हणजेच 4 ते 26 मार्च या कालावधीत होणाऱ्या या स्पर्धेत तिची सुमारे 30 लाख रुपयांची कमाई होणार आहे.

23 वर्षीय अष्टपैलू मिन्नू आता या पैशातून मोठी कार नव्हे तर फक्त एक स्कूटी घेणार आहे. वास्तविक मिन्नूच्या कुटुंबाची आर्थिक परिस्थिती चांगली नाही. प्रशिक्षणाला जाण्यासाठी त्यांना अनेक बसेस बदलाव्या लागतात आणि दीड तास प्रवास करावा लागतो.

मुंबईत झालेल्या लिलावात मिन्नूवर जेव्हा बोली लागली, तेव्हा ती चांगलीच घाबरली होती. अनेक बड्या नावांना खरेदीदार मिळू शकला नाही, तेव्हा तिच्याही आशा मावळू लागल्या. आपल्यालाही खरेदीदार सापडणार नाही, असे तिला वाटू लागले, पण नंतर बोली लागली आणि तिला दिल्लीच्या रूपाने संघ मिळाला. मिन्नूची मूळ किंमत 10 लाख रुपये होती, पण दिल्लीने तिला 30 लाख रुपयांना विकत घेतले, याचा अर्थ आता तिचे पालकही आपल्या मुलीला टीव्हीवर क्रिकेट खेळताना पाहू शकतील. खरं तर, मिन्नूला लिलावात खरेदीदार मिळाल्यानंतर, तिच्या पालकांनी तिला पहिल्यांदा विचारले की ते तिला टीव्हीवर कधी खेळताना पाहतील.

इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, मिन्नूने सांगितले की, भारतात देशांतर्गत क्रिकेट क्वचितच टीव्हीवर दाखवले जाते. फॅन कोड अॅपमध्ये त्याच्या कुटुंबीयांनी त्याला फक्त एकदाच खेळताना पाहिले. आज तिचे संपूर्ण कुटुंब मिन्नूला सपोर्ट करत आहे, पण एक वेळ अशी होती, जेव्हा तिला क्रिकेट सोडण्यास सांगण्यात आले होते. मिन्नूचे वडील मजूर आहेत, तर आई घर सांभाळते. क्रिकेट हा मुलांचा खेळ आहे, अशी त्यांची धारणा होती. जेव्हा ती 8 व्या वर्गात होती, तेव्हा तिच्या शाळेतील शिक्षक तिला 13 वर्षाखालील जिल्हा निवड चाचणीसाठी घेऊन गेले आणि तिची तिथे निवड झाली.

यानंतर मिन्नूच्या कुटुंबीयांनीही होकार दिला. कुटुंबाच्या पाठिंब्याने मिन्नूने आणखी आश्चर्यकारक गोष्टी केल्या. क्रिकेटनेही त्याला कमाई करायला सुरुवात केली, पण त्याच्या कमाईचा बहुतांश भाग 2018 मध्ये केरळमध्ये आलेल्या पुरात उद्ध्वस्त झालेल्या घराच्या दुरुस्तीवर खर्च झाला, परंतु आयपीएलमध्ये चमत्कार करून आपल्या कुटुंबाची स्थिती सुधारण्यासाठी तिचे प्रयत्न सुरू आहेत.