अदानींना पुन्हा धक्का, बुडाले 55 हजार कोटी, दोन दिवसांत टॉप-20 मधून


या आठवड्याचे पहिले तीन दिवस गौतम अदानी किंवा अदानी समूहाला थोडासा दिलासा देणारे ठरले असतील, पण गुरुवारी आणि आता शुक्रवारी अदानी समूहाला पुन्हा हादरे बसू लागले आहेत. खरं तर, इंडेक्स प्रोव्हायडर एमएससीआयने अदानी ग्रुपच्या चार कंपन्यांच्या वेटिंगमध्ये कपात करण्याची घोषणा केली आहे. त्यानंतर कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये पुन्हा घसरण पाहायला मिळत आहे. अदानी गौतम अदानी यांची एकूण संपत्ती 55 हजार कोटी रुपयांनी म्हणजे 10 टक्क्यांहून अधिक घसरली आहे आणि दोन दिवसांत ते टॉप 20 मधून बाहेर पडले आहेत.

इंडेक्स प्रदाता एमएससीआयने म्हटले आहे की ते अदानी ग्रुपच्या चार कंपन्यांचे वजन कमी करेल, ज्यात प्रमुख कंपनी अदानी एंटरप्रायझेसचा समावेश आहे. अमेरिकन शॉर्ट सेलर हिंडेनबर्ग रिसर्चच्या 24 जानेवारीच्या अहवालानंतर अदानी समूहावर स्टॉक मॅनिप्युलेशनचा आरोप करण्यात आला आहे. गटाने कोणतेही गैरवर्तन नाकारले आहे. अहवालानुसार, दानी एंटरप्रायझेस व्यतिरिक्त, एमएससीआय अदानी टोटल गॅसचे वेटेज कमी करण्याचा विचार करत आहे.

त्याच वेळी, इंडेक्स प्रदाता समूहाच्या सिमेंट कंपनी ACC Ltd चे वेटेज देखील कमी करेल. या प्रकरणी अदानी समूहाकडून कोणतेही वक्तव्य आलेले नाही. 30 जानेवारीपर्यंत, MSCI इमर्जिंग मार्केट्स इंडेक्समध्ये चार कंपन्यांचे एकत्रित वजन 0.4 टक्के होते. हे बदल १ मार्चपासून लागू होतील. हिंडेनबर्ग अहवालाने अब्जाधीश गौतम अदानी यांच्या नेतृत्वाखालील समूह धोक्यात आणला आहे आणि समूहाच्या शीर्ष सात सूचीबद्ध कंपन्यांच्या मार्केट कॅपमधील जवळपास $110 अब्ज नष्ट केले आहेत.

कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये घसरण

 • शुक्रवारी अदानी समूहाच्या बहुतांश कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये घसरण झाली आहे.
 • अदानी एंटरप्रायझेसचे शेअर्स 2.19 टक्क्यांच्या घसरणीसह 1885 रुपयांवर व्यवहार करत आहेत.
 • अदानी पोर्ट आणि एसईजेटचे शेअर्स सुमारे दोन टक्क्यांच्या वाढीसह 592.90 रुपयांवर व्यवहार करत आहेत.
 • अदानी पॉवरच्या समभागात 5 टक्क्यांनी लोअर सर्किट असून तो 164.30 रुपयांवर व्यवहार करत आहे.
 • अदानी ट्रान्समिशनच्या शेअरमध्ये 5 टक्क्यांनी लोअर सर्किट असून तो 1186.15 रुपयांवर व्यवहार करत आहे.
 • अदानी ग्रीन एनर्जीचा शेअरही जवळपास 5 टक्क्यांनी घसरला असून तो 725.10 रुपयांवर व्यवहार करत आहे.
 • अदानी टोटल गॅसच्या स्टॉकमध्ये 5 टक्के लोअर सर्किट असून त्याची किंमत 1258.25 रुपयांपर्यंत खाली आली आहे.
 • अदानी विल्मरच्या शेअरमध्ये 2.15 टक्के वाढ झाली असून त्याची किंमत 449.75 रुपये आहे.
 • अदानीची सिमेंट कंपनी एसीसी लिमिटेडचे ​​शेअर्स सुमारे एक टक्क्यांच्या घसरणीसह 1898.85 रुपयांवर व्यवहार करत आहेत.
 • अंबुजा सिमेंटचा शेअर 1.31 टक्क्यांनी वाढून 362.70 रुपयांवर व्यवहार करत आहे.
 • NDTV शेअर्स 2.70 टक्क्यांनी घसरून 210.70 रुपयांवर व्यवहार करत आहेत.

या घसरणीमुळे गौतम अदानी यांच्या नेटवर्थलाही मोठा फटका बसला आहे. फोर्ब्स रिअल टाईम अब्जाधीशांच्या मते, गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत 10 टक्क्यांहून अधिक म्हणजे 6.6 अब्ज डॉलर्स म्हणजेच सुमारे 55,000 कोटी रुपयांची घट झाली आहे. फोर्ब्सच्या मते, सध्या गौतम अदानी यांची संपत्ती 58.4 अब्ज डॉलर आहे. तसे, गौतम अदानी यांची एकूण संपत्ती एका दिवसापूर्वी $60 बिलियनपेक्षा जास्त झाली होती.

दुसरीकडे, गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत झालेल्या घसरणीमुळे ते जगातील टॉप 20 अब्जाधीशांच्या यादीतून बाहेर पडले आहेत. या यादीत ते दोन दिवसही टिकू शकले नाही. दोन दिवसांत ते 17व्या स्थानावरून 22व्या स्थानावर घसरले आहेत. याआधी ते 21व्या स्थानावरून 17व्या स्थानावर पोहोचले होते, मात्र नुकत्याच झालेल्या घसरणीमुळे ते एका झटक्यात पाच स्थानांनी खाली आले.