सर्वसामान्यांच्या खिशावर ‘डल्ला’, दरमहा भरावा लागणार अधिक ईएमआय


पुन्हा एकदा महागाईचा फटका सर्वसामान्यांना बसला आहे, कारण RBI ने रेपो रेटमध्ये 25 बेसिस पॉईंटची वाढ केली आहे, ज्याचा थेट परिणाम लोकांच्या EMI वर होणार आहे. RBI ने रेपो रेटमध्ये वाढ केल्यामुळे तुमच्या कार लोनचा EMI किती वाढेल हे आम्ही सांगणार आहोत.

SBI च्या अधिकृत साइटवर उपलब्ध माहितीनुसार, 15 जानेवारी 2023 पासून, कार कर्जाची मर्यादा किमान EMI 8.55 टक्के होती. पण आता RBI च्या नवीन रेपो दरात 25 बेसिस पॉईंट्सने वाढ केल्यानंतर कार लोन 8.80 टक्के होईल. आता आम्ही तुम्हाला नवीन आणि जुन्या दोन्ही दरांनुसार तुमच्या कार कर्जावरील ईएमआयची गणना कशी करायची ते सांगणार आहोत.

जुन्या 8.55 टक्के व्याजदरानुसार, जर एखाद्या व्यक्तीने 5 वर्षांसाठी 10 लाख रुपयांचे कर्ज घेतले असेल, तर पहिल्या महिन्याचा ईएमआय 20 हजार 541 रुपये होता. जो आता नवीन 8.80 टक्के व्याजदरानंतर 20 हजार 661 रुपये होईल, म्हणजेच 10 लाख रुपयांचा ईएमआय घेणाऱ्या व्यक्तीचा ईएमआय आता 120 रुपयांनी वाढला आहे.

जर तुम्ही 5 वर्षांसाठी 20 लाख रुपयांचे कर्ज घेतले असेल, तर जुन्या 8.55 टक्के व्याजदरानुसार तुमचा दरमहा EMI 41 हजार 081 रुपये झाला असता. पण आता 8.80 टक्क्यांच्या नवीन व्याजदरानंतर तुमचा दरमहा ईएमआय 41 हजार 323 रुपयांपर्यंत वाढणार आहे, म्हणजेच आता तुमच्या खिशावर दरमहा 242 रुपयांचा भार पडणार आहे.

टीप: बँका ग्राहकांना दोन प्रकारे कर्ज देतात, एक निश्चित दराने आणि दुसरे फ्लोटिंग दराने. आरबीआयच्या रेपो दरातील बदलामुळे निश्चित दराच्या कर्जावर कोणताही फरक पडत नाही. रेपो दरातील वाढ आणि घट यांचा थेट परिणाम फ्लोटिंग रेटवर होतो, म्हणजेच जर तुम्ही फ्लोटिंग रेटवर कर्ज घेतले असेल तर तुमच्या EMI वर परिणाम होईल.