आता बंदुकीच्या बुलेटच्या वेगाने धावणार तुमचे इंटरनेट, सरकारने घेतला मोठा निर्णय


स्लो इंटरनेट स्पीडमुळे त्रासलेल्या युजर्सना दिलासा देण्यासाठी सरकारने मोठा निर्णय घेतला आहे. केंद्र सरकारने ब्रॉडबँड कनेक्टिव्हिटीची व्याख्या बदलून उच्च किमान डाउनलोड गती 2 Mpbs केली आहे. म्हणजेच आता युजर्सना किमान 2 मेगाबिट प्रति सेकंद इतका डाऊनलोड स्पीड मिळणार आहे. या निर्णयाचा देशातील करोडो वापरकर्त्यांना फायदा होणार असून ते जलद गतीने इंटरनेट वापरू शकणार आहेत. यापूर्वी किमान डाउनलोड स्पीड फक्त 512 केबीपीएस होता.

केंद्र सरकारने जारी केलेल्या अधिसूचनेत म्हटले आहे की, “18 जुलै 2013 रोजी जारी केलेल्या अधिसूचनेद्वारे ब्रॉडबँडची व्याख्या सुधारण्यासाठी आणि भारतीय दूरसंचार नियामक प्राधिकरणाच्या (ट्राय) शिफारसी लक्षात घेऊन, केंद्र सरकारला सुधारित करण्यात आनंद होत आहे. ब्रॉडबँडची व्याख्या खालीलप्रमाणे: सुधारित करते…”

अधिसूचनेनुसार, “ब्रॉडबँड हे एक डेटा कनेक्शन आहे जे इंटरनेट ऍक्सेससह आणि सेवा प्रदात्याच्या उपस्थिती (POP) पासून वैयक्तिक ग्राहकांना 2Mbps ची किमान डाउनलोड गती प्रदान करण्याच्या क्षमतेसह परस्परसंवादी सेवांना समर्थन देऊ शकते.” 30 नोव्हेंबर 2022 च्या आकडेवारीनुसार, भारतात 82.5 कोटी ब्रॉडबँड वापरकर्ते आहेत, त्यापैकी 79.3 कोटी वापरकर्ते वायरलेस ब्रॉडबँड कनेक्शन वापरतात.

शीर्ष पाच सेवा प्रदात्यांनी नोव्हेंबर 2022 अखेर एकूण ब्रॉडबँड वापरकर्त्यांपैकी 98.4% मार्केट शेअर मिळवला आहे. भारतातील टॉप 5 सेवा प्रदात्यांमध्ये रिलायन्स जिओ इन्फोकॉम लिमिटेड (430 दशलक्ष वापरकर्ते), भारती एअरटेल (230 दशलक्ष वापरकर्ते), व्होडाफोन आयडिया (123 दशलक्ष वापरकर्ते), बीएसएनएल (25 दशलक्ष वापरकर्ते) आणि एट्रिया कन्व्हर्जन्स (21 दशलक्ष वापरकर्ते) यांचा समावेश आहे.

ऑगस्ट 2021 मध्ये, TRAI ने शिफारस केली की “ब्रॉडबँडच्या व्याख्येचे पुनरावलोकन केले जावे आणि ब्रॉडबँड कनेक्टिव्हिटीसाठी किमान डाउनलोड गती विद्यमान 512 kbps वरून 2 Mbps पर्यंत वाढवावी. डाउनलोड स्पीडच्या आधारावर, फिक्स्ड ब्रॉडबँड तीन वेगवेगळ्या श्रेणींमध्ये विभागले गेले आहे – बेसिक, फास्ट आणि सुपर फास्ट.

डिसेंबर 2022 च्या Ookla च्या स्पीडटेस्ट ग्लोबल इंडेक्सनुसार, भारताने सरासरी 25.29 Mbps ची मोबाइल डाउनलोड गती नोंदवली, जी नोव्हेंबर 2022 मध्ये 18.26 Mbps वरून वाढली. Ookla ने 27 जानेवारी 2023 रोजी दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, “यासह, देशाने जागतिक क्रमवारीत नोव्हेंबरमधील 105 व्या स्थानावरून आता 79 व्या स्थानावर झेप घेतली आहे.”