नवा भारत सामर्थ्य सांगत नाही, तर दाखवतो, आम्हाला नडू नका


कुणी दिल्लीतून, कुणी यूपीतून, कुणी हरियाणातून तर कुणी बंगालमध्ये वाढलेले. पण, जेव्हा ते तिरंग्याच्या अभिमानासाठी आणि गौरवासाठी एकत्र आले, तेव्हा त्यांना भारताच्या कन्या म्हटले गेले, ज्यांच्यापासून जिंकणे सोपे नाही. ज्याला दक्षिण आफ्रिकेची भूमी साक्षी आहे, जिथे अनेक प्रतिस्पर्ध्यांनी त्यांच्याकडून त्यांचे हक्क हिसकावून घेण्याचा प्रयत्न केला, पण भारताच्या मुलींनी सर्वांना चोख प्रत्युत्तर दिले आणि अंडर-19 विश्वचषक मायदेशी आणला. त्या विश्वविजेत्याच्या पदकाबरोबरच, ज्याशिवाय भारतीय महिला क्रिकेट अपूर्ण होते आणि ज्याचा आता भारतातील प्रत्येक स्त्रीला अभिमान वाटेल.

सेलिब्रेट करा… भारताच्या मुली आता वर्ल्ड चॅम्पियन आहेत. अभिमान बाळगा… कारण भारताच्या मुलींनी नवा इतिहास लिहिला आहे. धाडस आणि धाडसाचा आदर्श घालून दिला आहे. त्या 140 कोटी भारतीयांच्या विश्वासावर खरा उतरले आहेत. देशासाठी विश्वचषकाचे महत्त्व तिला चांगलेच ठाऊक आहे. म्हणूनच महात्मा गांधींच्या कार्यस्थळावरून त्यांनी संपूर्ण जगाला संदेश दिला आहे – आमच्याशी भांडू नका, आम्ही भारताच्या मुली आहोत.

भारताच्या मुली 19 वर्षाखालील T20 विश्वचषकाच्या पहिल्या विजेत्या आहेत. ते चॅम्पियन म्हणजे देश चॅम्पियन. समोरच्या अडचणी आणि अडथळ्यांवर मात करून हे यश संपादन करणे मुलींसाठी सोपे नव्हते. पण, यश मिळाले कारण मनसुबे पक्के होते आणि प्रत्येकाचे ध्येय एकच होते, जर आपण दक्षिण आफ्रिकेत आलो आहोत, तर जिंकून जायचे.

भारताच्या अंडर-19 महिला संघात समाविष्ट असलेल्या बहुतेक खेळाडूंना विश्वविजेते बनणे, क्रिकेट खेळणे आणि भारतीय संघाची जर्सी गाठणे सोपे नव्हते. काहींनी बालपणीच वडील गमावले, तर काहींची रोजीरोटी संपली. कुणासमोर आर्थिक संकट उभे राहिले, तर काही लोक काय म्हणतील, अशा प्रश्नांशी ती झुंजताना दिसली. बहुतेक खेळाडू असे होते, जे गाव किंवा शहर सोडून भारतीय क्रिकेट आणि त्यानंतर अंडर-19 टी-20 वर्ल्ड कप खेळण्यासाठी दक्षिण आफ्रिकेत पोहोचले.

पण, ती काय करू शकते, हे जगाला दाखवण्याची वेळ आली होती, दक्षिण आफ्रिकेत तिच्या पाठीमागे काय घडले, हे सांगण्याची नाही. आणि, त्याने हे काम चोख बजावले. भारतीय क्रिकेटची ताकद जगाला दाखवून. त्याची बेंच स्ट्रेंथची ताकद दाखवून. नव्या भारतात खूप धाडस असल्याचे सांगण्यात आले आणि, हे धाडस आम्ही सांगून नाही, तर करुन जगाला सांगत आहोत.