स्मृती-हरमनप्रीतने केली 4 वर्ष जुन्या कहाणीची पुनरावृत्ती


इतिहासाची पुनरावृत्ती होते आणि 23 जानेवारी रोजी भारत आणि वेस्ट इंडिज महिला संघांदरम्यान खेळल्या गेलेल्या T20 सामन्यातही हे दिसून आले. स्मृती आणि हरमनप्रीत या दोन भारतीय फलंदाजांनी 4 वर्षे जुन्या गोष्टीची पुनरावृत्ती केली आणि हे करताना वेस्ट इंडिजचा पराभव केला. टी-20 त्रिकोणी मालिकेतील भारताचा हा दुसरा सामना होता, जो त्यांनी 56 धावांनी जिंकला. भारतीय संघाचा हा सलग दुसरा विजय आहे. यापूर्वी झालेल्या सामन्यात भारताने दक्षिण आफ्रिकेचा पराभव केला होता.

वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या सामन्यात भारताचा विजय त्याच्या अष्टपैलू खेळाचे द्योतक आहे. म्हणजे भारताने प्रथम फलंदाजी केली. त्यानंतर त्याने गोलंदाजी आणि क्षेत्ररक्षणातही अप्रतिम कामगिरी केली. क्रिकेटच्या तिन्ही विभागात वेस्ट इंडिजला बॅकफूटवर ढकलल्यामुळे भारतीय संघ हा सामना जिंकण्यात यशस्वी झाला.

या सामन्यात भारताने प्रथम फलंदाजी करताना 20 षटकात 2 बाद 167 धावा केल्या. भारताने पहिल्या 10 षटकात 2 बाद 60 धावा केल्या होत्या. त्याचबरोबर पुढच्या 10 षटकात एकही विकेट न गमावता 107 धावा धावफलकात जोडल्या. म्हणजे भारताची सुरुवात संथ झाली, पण परिणाम जलद लागला. स्मृती मानधना आणि हरमनप्रीत कौर यांचा भारतीय डाव जलद पार पाडण्यात मोठा हात होता.

स्मृती आणि हरमनप्रीतमध्ये तिसऱ्या विकेटसाठी 115 धावांची नाबाद भागीदारी झाली. भारतीय महिला संघाची टी-20 आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये तिसऱ्या विकेटसाठीची ही दुसरी शतकी भागीदारी आहे आणि आश्चर्यकारक गोष्ट म्हणजे या दोन्ही भागीदारी वेस्ट इंडिजविरुद्ध करण्यात आल्या आहेत. यापूर्वी 2019 मध्ये खेळल्या गेलेल्या T20I मध्ये, भारतीय महिलांनी फक्त वेस्ट इंडिजविरुद्ध तिसऱ्या विकेटसाठी 117 धावा जोडल्या होत्या. मग ही भागीदारी वेदा कृष्णमूर्ती आणि जेमिमा रॉड्रिग्ज यांच्यात झाली.

भारताकडून स्मृती मानधनाने 51 चेंडूत 10 चौकार आणि 1 षटकारासह नाबाद 74 धावा केल्या. स्मृतीचे हे T20 आंतरराष्ट्रीय मधील 20 वे अर्धशतक आहे. त्याचवेळी, हरमनप्रीत कौरने 160 च्या स्ट्राईक रेटने अवघ्या 35 चेंडूत 56 धावा करून नाबाद राहिली. त्याने 8 चौकार मारले. स्मृती मंधानाला तिच्या अँकर खेळीसाठी सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले.

भारताने वेस्ट इंडिजसमोर 168 धावांचे लक्ष्य ठेवले होते. मात्र भारताच्या गोलंदाजीसमोर कॅरेबियन महिला संघ 4 विकेट गमावून केवळ 111 धावाच करू शकला. वेस्ट इंडिजसाठी कॅम्पबेल आणि हेली मॅथ्यूज यांच्यात अर्धशतकी भागीदारी झाली. पण याशिवाय बाकीच्यांनी फलंदाजीत विजयासाठी कोणतीही कसर दाखवली नाही. भारताकडून दीप्ती शर्मा ही सर्वात यशस्वी गोलंदाज ठरली, जिने 4 षटकात 29 धावा देत 2 बळी घेतले.