Oxfam : अब्जाधीशांच्या संपत्तीत दररोज होत आहे 22 हजार कोटींची वाढ, टॅक्स लावला तर संपेल दोन अब्ज लोकांची गरिबी


जगातील सर्वात श्रीमंत 1 टक्‍क्‍यांची संपत्ती गेल्या दोन वर्षांत जगातील उर्वरित 99 टक्‍क्‍यांच्या संपत्तीपेक्षा जवळपास दुपटीने वाढली आहे. एका नव्या अहवालात हा धक्कादायक खुलासा झाला आहे. ऑक्सफॅमने वर्ल्ड इकॉनॉमिक फोरमच्या वार्षिक बैठकीत आपला वार्षिक असमानता अहवाल जारी केला आहे. या अहवालात जगातील श्रीमंतांच्या संपत्तीत दररोज 22 हजार कोटींची वाढ झाल्याचे सांगण्यात आले आहे. दुसरीकडे, जगातील 170 कोटी कामगार अशा देशांमध्ये राहतात जिथे वेतनापेक्षा महागाई जास्त आहे.

ऑक्सफॅमने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की जगातील श्रीमंतांवर 5 टक्के कर लादून एका वर्षात सुमारे 1.7 लाख कोटी रुपये गोळा केले जाऊ शकतात, जे सुमारे 2 अब्ज लोकांना दारिद्र्यरेषेतून बाहेर काढू शकतात. ‘सर्व्हायव्हल ऑफ द रिचेस्ट’ नावाच्या या अहवालात असे सांगण्यात आले आहे की, सन 2020 पासून जगभरात सुमारे 42 ट्रिलियन डॉलर्सची संपत्ती कमावली आहे, जगातील श्रीमंतांपैकी सुमारे दोन तृतीयांश संपत्ती केवळ एक टक्का झाली आहे.

अहवालानुसार, गेल्या दशकात जगातील सर्वात श्रीमंत 1 टक्के लोकांनी जगभरात कमावलेल्या एकूण संपत्तीपैकी निम्मी संपत्ती हस्तगत केली. मात्र, गेल्या 25 वर्षांत गरीब आणि श्रीमंत यांच्यातील विषमता वाढली आहे. या अहवालात असे म्हटले आहे की एक सामान्य माणूस आपल्या दैनंदिन गरजा पूर्ण करण्यासाठी दररोज त्याग करत असताना श्रीमंत दिवसेंदिवस श्रीमंत होत आहेत. गेली दोन वर्षे श्रीमंतांसाठी विशेष फायदेशीर ठरली आहेत.

कोरोना महामारीच्या काळात कमावलेल्या एकूण संपत्तीपैकी 26 ट्रिलियन अमेरिकन डॉलर्स पूर्णपणे एक टक्का श्रीमंतांच्या ताब्यात होते. तर, उर्वरित 99 टक्के लोकांना फक्त $16 ट्रिलियनची संपत्ती मिळाली. 2022 मध्ये श्रीमंतांच्या संपत्तीत झपाट्याने वाढ झाली. वाढती महागाई आणि ऊर्जा क्षेत्रातून होणारा नफा हे त्याचे कारण होते. अहवालानुसार, 95 टक्के अन्न आणि ऊर्जा कंपन्यांना मागील वर्षात दुप्पट नफा झाला आहे.