Oxfam : भारतातील 21 सर्वात मोठ्या अब्जाधीशांकडे देशातील 70 कोटी लोकांपेक्षा जास्त संपत्ती


श्रीमंत आणि गरीब यांच्यातील फरकाबद्दल जगात दीर्घकाळ चर्चा सुरू आहे. मात्र, भारतासारख्या विकसनशील देशातही ही दरी सातत्याने वाढत आहे. ऑक्सफॅमच्या नुकत्याच आलेल्या अहवालातही यासंबंधी अनेक खुलासे झाले आहेत. या अहवालानुसार, भारतातील 21 सर्वात श्रीमंत अब्जाधीशांकडे सध्या देशातील 700 दशलक्ष लोकसंख्येपेक्षा जास्त संपत्ती आहे.

ऑक्सफॅमच्या या अहवालात असे म्हटले आहे की 2020 मध्ये कोरोना महामारी सुरू झाल्यापासून नोव्हेंबर 2021 पर्यंत, जिथे बहुतेक भारतीयांना नोकरीच्या समस्यांचा सामना करावा लागला आणि बचत वाचवण्यासाठी संघर्ष करावा लागला, गेल्या वर्षी नोव्हेंबरपर्यंत भारतीय अब्जाधीशांच्या संपत्तीत वाढ झाली. 121 टक्के वाढ दिसून आली. . कोरोना महामारीच्या या काळातही भारतातील अब्जाधीशांच्या संपत्तीत दररोज 3 हजार 608 कोटी रुपयांची वाढ झाली आहे.

अहवालानुसार, 2021 मध्ये भारतातील पाच टक्के लोकांकडे देशाच्या एकूण संपत्तीपैकी 62 टक्के संपत्ती होती. त्याच वेळी, भारतातील तळाच्या 50 टक्के लोकसंख्येकडे देशाच्या केवळ तीन टक्के संपत्तीचे नियंत्रण होते. ऑक्सफॅमच्या ‘सर्व्हायव्हल ऑफ द रिचेस्ट: द इंडिया स्टोरी’ या अहवालानुसार, जिथे 2020 मध्ये भारतातील अब्जाधीशांची संख्या 102 होती, 2022 मध्ये हा आकडा 166 वर पोहोचला आहे. सोमवारी स्वित्झर्लंडमधील दावोस येथे होणाऱ्या वर्ल्ड इकॉनॉमिक फोरममध्ये (WEF) हा अहवाल सादर केला जाणार आहे.

अहवालात भारतातील 100 सर्वात श्रीमंत लोकांची संपत्ती $660 अब्ज (सुमारे 54 लाख 12 हजार कोटी रुपये) ओलांडली असल्याचे म्हटले आहे. स्पष्ट करा की याच्या मदतीने भारताचे संपूर्ण बजेट 18 महिने चालवले जाऊ शकते. विश्‍लेषणानुसार, भारतीय अब्जाधीशांच्या एकूण संपत्तीवर केवळ दोन टक्के कर लावला तर तो पुढील तीन वर्षांच्या कुपोषित बालकांच्या सर्व गरजा पूर्ण करू शकेल.

गेल्या 10 वर्षांत भारतात निर्माण झालेल्या संपत्तीच्या असमान वितरणाचा मुद्दाही या अहवालात मांडण्यात आला आहे. 2012 ते 2021 दरम्यान भारतात अस्तित्वात आलेल्या संपत्तीपैकी ४० टक्के संपत्ती देशातील एक टक्का श्रीमंतांकडे गेली. त्याच वेळी, 50 टक्के जनतेच्या हातात केवळ तीन टक्के मालमत्ता आली आहे.