ट्रेडमार्कच्या लढाईत हरले Adidas, लक्झरी डिझायनर थॉम ब्राउनविरुद्ध दाखल खटला


स्पोर्ट्सवेअर ब्रँड Adidas ने लक्झरी डिझायनर विरुद्ध ट्रेडमार्क लढाई गमावली आहे. खरं तर, डिझायनर थॉम ब्राउनच्या ट्रेडमार्कमध्ये चार पट्टे राहतात. ज्यावर Adidas ने थॉम ब्राउन विरुद्ध खटला दाखल केला आणि दावा केला की हा ट्रेडमार्क त्याच्या तीन-स्ट्रीप ट्रेडमार्क सारखा आहे. तथापि, थॉम ब्राउन यांनी न्यायालयाला सांगितले की त्यांचा ट्रेडमार्क आदिदास ट्रेडमार्कशी साम्य नाही आणि ग्राहक त्याबद्दल गोंधळलेले नाहीत.

प्रकरणाची नोंद करताना, Adidas ने डिझायनरकडून $7.8 दशलक्ष (रु. 63 कोटी) नुकसान भरपाई मागितली होती. म्हणजे थॉम ब्राउन हा खटला हरला असता तर त्याला Adidas ला 63 कोटी रुपये नुकसान भरपाई द्यावी लागली असती. न्यूयॉर्कच्या कोर्टाने थॉम ब्राउनच्या बाजूने निर्णय दिला असला तरी. तीन पट्टे हे Adidas ब्रँडचे वैशिष्ट्य आहे. त्याच वेळी, थॉम ब्राउनच्या कपड्यांवर 4 सरळ पट्टे दिसतात. प्रकरणाच्या सुनावणीदरम्यान, ब्राउनच्या कायदेशीर टीमने सांगितले की, थॉम ब्राउन जेथे थॉम ब्राउन लक्झरी गारमेंट क्षेत्रात आहे आणि त्याचे मार्केट लहान आहे. दुसरीकडे, Adidas स्पोर्ट्सवेअरसाठी प्रसिद्ध आहे आणि जगातील एक मोठी बाजारपेठ व्यापते.

थॉम ब्राउन आणि आदिदास यांच्यातील हे प्रकरण सुमारे 15 वर्षे जुने आहे. 2007 मध्ये, ब्राउनने जॅकेटवर तीन पट्टे ट्रेडमार्क केले, ज्याला आदिदासने आक्षेप घेतला. त्यानंतर ब्राउनने आपला ट्रेडमार्क बदलून तीन ऐवजी चार-पट्टे असलेला ट्रेडमार्क वापरला. काही वर्षे Adidas ने याकडे लक्ष दिले नाही पण जेव्हा Thom Browne ची लोकप्रियता वाढू लागली आणि Thom Browne Inc. 2018 सालानंतर लक्झरी सेगमेंट मध्ये एक लोकप्रिय ब्रँड म्हणून उदयास आली, तेव्हा Adidas ने पुन्हा त्याकडे लक्ष दिले आणि विरोधात गुन्हा दाखल केला. थॉम ब्राउन. पूर्ण झाले. मात्र, आता कंपनीच्या पदरी निराशाच पडली आहे.

थॉम ब्राउन यांनी या संपूर्ण वादावर म्हटले आहे की दोन्ही कंपन्यांमधील हा वाद निरर्थक आहे कारण दोन्ही वेगवेगळ्या बाजारपेठांना लक्ष्य करतात. तसेच दोन्ही कंपन्यांच्या कपड्यांच्या किमतीतही मोठी तफावत आहे. उल्लेखनीय आहे की मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, Adidas आतापर्यंत जगभरातील देशांमध्ये 200 विवादांमध्ये सामील आहे आणि 90 न्यायालयीन प्रकरणांमध्ये ट्रेडमार्क लढाई लढली आहे.