अमरावतीमध्ये केलेल्या ‘सर तन से जुदा’ घोषणेची होणार चौकशी, गृह मंत्रालयाचे आदेश


अमरावती : महाराष्ट्रातील अमरावती जिल्ह्यात काही दिवसांपूर्वी गुस्ताख-ए-नबी की एक सजा, सर तन से जुदा’ अशा घोषणा देण्यात आल्या होत्या. त्यानंतर स्थानिक पोलीस ठाण्यात गुन्हा दाखल करण्यात आला असून काही लोकांना अटकही करण्यात आली आहे. आता महाराष्ट्राच्या गृहमंत्रालयाने या प्रकरणाचे गांभीर्य दाखवत चौकशीचे आदेश जारी केले आहेत. अमरावती जिल्हा गेल्या काही महिन्यांपासून कोणत्या ना कोणत्या कारणाने टीव्ही चॅनेल्स आणि वृत्तपत्रांच्या मथळ्यात आहे.

अमरावती जिल्ह्यातील ग्रामीण भागात ईद-ए-मिलाद-उन-नबी निमित्त काढण्यात आलेल्या यात्रेत ‘गुस्ताख-ए-नबी की एक सजा, सर तन से जुदा’ अशा घोषणा देण्यात आल्या. दिवसाढवळ्या अशा आक्षेपार्ह आणि प्रक्षोभक घोषणा दिल्यानंतर स्थानिक पोलिसांनी 8-10 अज्ञात लोकांवर गुन्हा दाखल केला.

जेव्हा ही यात्रा काढली जात होती, तेव्हा पोलिसही तिथे उपस्थित होते. या संपूर्ण घटनेनंतर जिल्ह्यातील प्रतापवाडा पोलिस ठाण्यात भादंवि कलम 153 (ए) 505 (2) आणि 135 मुंबई पोलिस कायद्यानुसार गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. सध्या या प्रकरणी पोलिसांनी दोघांना अटक केली असून उर्वरित फरार असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

अमरावती जिल्ह्यातील अचलपूर आणि परतवाडा हे अतिसंवेदनशील भाग मानले जातात. येथे ध्वज बसविण्यावरून पहिल्या दोन गटातील वादाचे प्रकरण अद्याप थंडावलेले नाही. दरम्यान, मिरवणुकीत अशा प्रक्षोभक घोषणांनी अमरावती पोलिसांच्या अडचणीत पुन्हा वाढ झाली आहे.

जूनमध्ये फार्मासिस्ट उमेश कोल्हे यांची अमरावतीमध्ये हत्या करण्यात आली होती. या हत्येने देशभरात खळबळ उडाली होती. उमेश कोल्हे (54) यांची 21 जून रोजी रात्री 10 वाजण्याच्या सुमारास हत्या करण्यात आली होती. रात्री दुकानातून घरी परतत असताना हा खून झाला. काही दुचाकीस्वारांनी त्याच्या मानेवर अनेक वार केले होते.

भाजपच्या माजी प्रवक्त्या नुपूर शर्मा यांच्या समर्थनार्थ काही व्हॉट्सअॅप ग्रुपवर पोस्ट शेअर केल्यामुळे उमेशची हत्या करण्यात आली होती. हे प्रकरण त्यावेळचे आहे जेव्हा नुपूर शर्मावर पैगंबर मोहम्मद यांच्यावर आक्षेपार्ह टिप्पणी केल्याचा आरोप होता.