मोहन भागवत यांच्या सामाजिक भेदभावावरील वक्तव्याचे शरद पवारांनी केले स्वागत


नागपूर : राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सरसंघचालक मोहन भागवत काल नागपुरातील एका कार्यक्रमात म्हणाले की, वर्ण आणि जातिव्यवस्था ही जुनी कल्पना होती, आता लोकांनी ती विसरली पाहिजे. सामाजिक भेदभाव निर्माण करणारी कोणतीही गोष्ट टाकून द्यावी, असे ते म्हणाले होते. भागवत यांच्या वक्तव्याचे राष्ट्रवादीचे पक्षप्रमुख शरद पवार यांनी स्वागत केले आहे. शुक्रवारी एका पुस्तक विमोचन कार्यक्रमात भागवत म्हणाले होते की वर्ण आणि जात या संकल्पना पूर्णपणे काढून टाकल्या पाहिजेत, कारण जातिव्यवस्थेचा आता काहीही संबंध नाही.

मोहन भागवत म्हणाले होते की सामाजिक समता हा भारतीय परंपरेचा भाग आहे, पण त्याचा विस्मरण झाला, त्याचे घातक परिणाम आहेत. आपल्या पूर्वजांनी केलेल्या चुका मान्य करून त्याबद्दल माफी मागायला आपण मागेपुढे पाहू नये, असे ते म्हणाले.

मोहन भागवत यांच्या वक्तव्यावर नागपूर विमानतळावर पत्रकारांशी संवाद साधताना पवार म्हणाले की, अशा विधानांची प्रत्यक्ष व्यवहारात अंमलबजावणी होणे आवश्यक असून ती केवळ ‘जुमलेबाजी’ नसावी. ते म्हणाले की, समाजातील एका मोठ्या वर्गाला अशा भेदभावाचा त्रास सहन करावा लागत आहे आणि ही चांगली गोष्ट आहे की अशा भेदभावासाठी जबाबदार असलेल्यांना ते दूर केले पाहिजे, याची जाणीव होत आहे.

शिवसेनेतील पक्ष चिन्हासाठीच्या लढतीवर पवार काय म्हणाले
नुसती माफी मागून चालणार नाही, असे राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष म्हणाले. समाजातील या घटकांशी आपण प्रत्यक्षात कसे वागतो यावर सर्व काही अवलंबून आहे. त्याचवेळी शिवसेनेच्या दोन गटांमधील पक्ष चिन्ह ‘धनुष्यबाण’बाबत विचारण्यात आलेल्या प्रश्नावर मौन पाळत त्याबाबत निवडणूक आयोग जो निर्णय देईल, तो सर्वांना मान्य असेल, असे त्यांनी स्पष्ट केले.