PM Jan Dhan Yojana : तुम्ही घरी बसल्या इंटरनेटशिवाय देखील तपासू तुमच्या जन धन खात्याची शिल्लक शकता! फक्त या नंबरवर द्यावा लागेल मिस्ड कॉल


केंद्र सरकारने 2014 मध्ये जन-धन योजना सुरू केली होती. या योजनेच्या माध्यमातून केंद्र सरकारला देशातील प्रत्येक वर्गाला बँकिंग सुविधा उपलब्ध करून द्यायची आहे. देशभरात जन धन योजनेचे लाखो खातेदार आहेत. हे खाते तुम्ही कोणत्याही बँक आणि पोस्ट ऑफिसमध्ये उघडू शकता. हे झीरो बॅलन्स खाते आहे, ज्यामध्ये खातेदारांना अनेक सुविधा मिळतात. जर तुम्ही देशाच्या ग्रामीण भागात राहात असाल, जिथे तुम्हाला तुमचा जन धन खात्यातील शिल्लक इंटरनेटशिवाय तपासायचा असेल, तर तुम्ही ते फक्त मिस्ड कॉलद्वारे तपासू शकता. याशिवाय, तुम्ही PFMS पोर्टलवरून तुमच्या खात्यातील शिल्लक देखील तपासू शकता. मिस्ड कॉलद्वारे जन धन खात्यातील शिल्लक कशी तपासायची याबद्दलची माहिती आम्ही तुम्हाला देणार आहोत.

फक्त मिस्ड कॉलद्वारे तपासा खात्यातील शिल्लक
जर तुम्हाला इंटरनेटशिवाय पीएम जन धन खात्यातील शिल्लक तपासायची असेल, तर तुम्ही मिस्ड कॉलद्वारे शिल्लक तपासू शकता. स्टेट बँक आपल्या खातेदारांना मिस्ड कॉलद्वारे शिल्लक तपासण्याची परवानगी देते. शिल्लक तपासण्यासाठी, तुम्ही तुमच्या नोंदणीकृत मोबाइल क्रमांकावरून 18004253800 किंवा 1800112211 वर मिस्ड कॉल करू शकता. दोन मिनिटांनंतर, तुम्हाला तुमच्या मोबाईलवर एसएमएसद्वारे खात्यातील शिल्लक रक्कमेचा तपशील मिळेल.

खातेदारांना मिळणार 10,000 ओव्हरड्राफ्ट सुविधा
केंद्र सरकारच्या वतीने, ग्राहकांना जन धन खात्यावर पूर्ण 10,000 रुपयांच्या ओव्हरड्राफ्टची सुविधा मिळते. तुमच्या खात्यात शिल्लक नसली तरीही तुम्ही 10,000 रुपयांपर्यंतचा ओव्हरड्राफ्ट घेऊ शकता. पूर्वी ही रक्कम 5000 रुपये होती, ती सरकारने 10,000 पर्यंत वाढवली आहे. या खात्यातील ओव्हरड्राफ्ट सुविधेसाठी कमाल वयोमर्यादा 65 वर्षे आहे.

कशी तपासायची पीएफएमएस पोर्टलवर जन धन खात्यातील शिल्लक
प्रधानमंत्री जन धन खात्याचे खातेदार त्यांच्या खात्यातील शिल्लक दोन प्रकारे तपासू शकतात. प्रथम PFMS पोर्टलद्वारे आणि दुसरे मिस्ड कॉलद्वारे. तुम्हाला PFMS पोर्टलवर तुमच्या PM जन धन खात्याची शिल्लक तपासायची असेल, तर प्रथम https://pfms.nic.in/NewDefaultHome.aspx# या लिंकवर क्लिक करा. त्यानंतर येथे तुम्हाला Know Your Payment हा पर्याय दिसेल. त्यावर क्लिक करा. येथे तुम्हाला तुमचा खाते क्रमांक प्रविष्ट करण्यास सांगितले जाईल. यानंतर, दिलेला कॅप्चा भरावा लागेल आणि नोंदणीकृत मोबाइल नंबरवर OTP येईल, तो भरल्यानंतर तुम्हाला तुमच्या स्क्रीनवर खात्यातील शिल्लक दिसेल.