सरन्यायाधीशांच्या प्रस्तावावर दोन न्यायाधीशांचा आक्षेप, आता जाणार नाही केंद्र सरकारकडे कोणाचेही नाव


नवी दिल्ली: सर्वोच्च न्यायालयाच्या न्यायाधीशांच्या चार रिक्त जागा भरण्यासाठी सरन्यायाधीश यूयू ललित यांच्या नेतृत्वाखालील कॉलेजियम केंद्र सरकारला कोणत्याही नावाची शिफारस करण्याची शक्यता नाही. सर्वोच्च न्यायालयाच्या कॉलेजियमच्या दोन सदस्यांनी मुख्य न्यायमूर्ती यू यू ललित यांनी संमतीसाठी पाठवलेल्या पत्रावर आक्षेप घेतला आहे. CJI ने कॉलेजियममधील त्यांच्या सहकारी न्यायाधीशांना पत्र लिहून सर्वोच्च न्यायालयात चार नवीन न्यायाधीशांच्या नियुक्तीसाठी त्यांची संमती मागितली होती.

यूयू ललित यांचा कार्यकाळ 8 नोव्हेंबरपर्यंत आहे. रिक्त पदे भरण्यासाठी कॉलेजियमची मान्यता मिळविण्यासाठी निवृत्तीच्या एक महिन्याच्या आधीच्या नियमाचा उल्लेख करण्यात आला होता. हाच नियम पाहता नाव सुचवणे अवघड आहे. त्याच नियमानुसार, सीजेआय ललित हे 8 नोव्हेंबरला निवृत्त होत असल्याने ते 8 ऑक्टोबरनंतर कॉलेजियमची बैठक घेऊ शकणार नाहीत. योगायोगाने, 10 ऑक्टोबर रोजी सर्वोच्च न्यायालय पुन्हा उघडेल, तेव्हा कॉलेजियमची बैठक होऊ शकते, परंतु तोपर्यंत ‘एक महिन्यापेक्षा कमी’ हा नियम लागू होईल.

ज्या चार नावांवर सरन्यायाधीशांनी संमती मागितली होती, त्यापैकी तीन उच्च न्यायालयाचे विद्यमान मुख्य न्यायाधीश आणि एक सर्वोच्च न्यायालयाचे वकील होते. चार नावांच्या प्रस्तावाच्या CJI च्या पत्राला उत्तर देताना, कॉलेजियमच्या दोन न्यायाधीशांनी त्याला विरोध केला की सर्वोच्च न्यायालयाच्या न्यायाधीशांची नियुक्ती समोरासमोर बोलून व्हायला हवी, प्रसाराद्वारे नाही. सर्वोच्च न्यायालयातील रिक्त पदे भरण्यासाठी चर्चा ही एकमेव प्रक्रिया असावी.

29 सप्टेंबर रोजी कॉलेजियमची बैठक रद्द झाल्यानंतर, CJI ने 30 सप्टेंबर रोजी कॉलेजियमच्या सदस्यांना लेखी ठराव पाठवला आणि चार रिक्त पदे भरण्यासाठी मंजुरी मागितली. गेल्या आठवड्यात कॉलेजियमच्या बैठकीत 11 नावांवर चर्चा झाली. यावेळी ज्येष्ठ वकिलाच्या पदोन्नतीवरही कॉलेजियममधील काही सदस्यांनी आक्षेप घेतला होता. CJI ललित यांचा कार्यकाळ 74 दिवसांचा आहे.