Drone Varun Video : मानवाला घेऊन उड्डाण करणारे ड्रोन पूर्णपणे तयार, लवकरच दाखल होणार भारतीय नौदलात


नवी दिल्ली – भारताने प्रथमच मानवांना घेऊन जाणारे वरुण ड्रोन पूर्णपणे तयार केले आहे. स्वदेशी बनावटीचे पायलटलेस ड्रोन लवकरच भारतीय नौदलात सामील होणार आहेत. कसून चाचणी केल्यानंतर भारतीय नौदल पहिल्यांदाच युद्धनौकांवर याचा वापर करणार आहे. यानंतर त्याचा उपयोग मानवांच्या वाहतुकीसाठी केला जाईल. नुकतेच नवी दिल्ली येथे झालेल्या ‘स्वावलंबन’ कार्यक्रमात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्यासमोर त्याचे प्रात्यक्षिक करण्यात आले.

सागर संरक्षणद्वारा निर्मित
‘वरूण’ हे स्वदेशी ड्रोन ‘सागर डिफेन्स’ या स्टार्टअपने बनवले आहे. दुसरीकडे, दुसऱ्या बाजूला त्या व्यक्तीला फक्त त्यात बसायचे असते आणि त्याशिवाय त्याला काही करायचे नसते. हे ड्रोन त्याला स्वतःहून एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी घेऊन जाईल. ते रिमोटच्या साहाय्याने चालवले जाणार आहे. यात चार ऑटो पायलट मोड आहेत, काही रोटर निकामी झाल्यासही सतत उड्डाण करण्याची क्षमता टिकवून ठेवतात. सध्या जमिनीवर त्याची चाचणी घेण्यात आली आहे, येत्या तीन महिन्यांत सागरी चाचण्या घेण्यात येणार आहेत.

सध्या सुरू असलेल्या चाचण्यांमध्ये एका जहाजातून दुसऱ्या जहाजात माल नेण्यात यश आले आहे. रूग्णांना रुग्णालयात नेण्यासाठी देखील याचा वापर केला जाऊ शकतो. सागर डिफेन्सला नौदलाकडून हा प्रकल्प मिळाला. सुमारे दीड वर्षात हा प्रकल्प पूर्ण होणार असल्याचे कंपनीकडून सांगण्यात आले.


विशेष क्षमता

  • एखादी व्यक्ती 30 किलोमीटरपर्यंत उड्डाण करू शकते.
  • 100 किलो माल किंवा लोक एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी नेण्याची क्षमता
  • जमिनीपासून दोन मीटर उंच उडेल
  • वेळ श्रेणी 25 ते 33 मिनिटे.

लवकरच होतील सागरी चाचण्या
वरुण ड्रोनच्या जमिनीवर आधारित चाचण्या सध्या सुरू असून वरुणाच्या सागरी चाचण्या लवकरच सुरू होणार आहेत. जे नौदलाच्या अनेक गरजा पूर्ण करेल. सध्या नौदलाला समुद्रात एका जहाजातून दुसऱ्या जहाजात माल पाठवायचा असेल तर दोन्ही जहाजे एकमेकांच्या जवळ आणून मगच मालाची वाहतूक केली जाते. वरुणच्या मदतीने हे काम सहज पार पडेल.