15,000 रुपयांचा लॅपटॉप लॉन्च करण्याच्या तयारीत मुकेश अंबानी, कमी होणार HP, Dell आणि Lenovo चा दबदबा!


नवी दिल्ली : भारत आणि आशियातील दुसरे सर्वात मोठे श्रीमंत मुकेश अंबानी आणखी एक धमाका करण्याच्या तयारीत आहेत. त्यांची कंपनी रिलायन्स जिओ एक स्वस्त लॅपटॉप लॉन्च करणार आहे. याचे नाव JioBook असे ठेवण्यात आले असून त्याची किंमत फक्त 15,000 रुपये म्हणजेच $184 असेल. रॉयटर्सने सूत्रांच्या हवाल्याने ही माहिती दिली आहे. कंपनीने यापूर्वी स्वस्त स्मार्टफोन JioPhone आणला होता आणि आता लॅपटॉपमध्येही या यशाची पुनरावृत्ती करू इच्छित आहे. सध्या देशातील लॅपटॉप मार्केटमध्ये HP, Dell आणि Lenovo यांचे वर्चस्व आहे. मात्र रिलायन्स उतरल्याने या कंपन्यांमध्ये तगडी स्पर्धा होण्याची शक्यता आहे.

रिपोर्टनुसार, रिलायन्स जिओच्या लॅपटॉपमध्ये 4G सिम बसवले जाईल. कंपनीने यासाठी जगातील नामांकित कंपन्या क्वालकॉम आणि मायक्रोसॉफ्टशी हातमिळवणी केली आहे. क्वालकॉम यासाठी चिप तंत्रज्ञान देईल, तर मायक्रोसॉफ्ट काही अॅप्ससाठी सपोर्ट देईल. जिओ ही देशातील सर्वात मोठी टेलिकॉम कंपनी आहे. त्याच्या ग्राहकांची संख्या 42 कोटींहून अधिक आहे. तथापि, कंपनीने JioBook वर तात्काळ कोणतीही प्रतिक्रिया दिली नाही.

देशातच बनवला जाणार रिलायन्सचा लॅपटॉप
रिलायन्सचा लॅपटॉप या महिन्यात शाळा आणि सरकारी संस्थांमध्ये उपलब्ध होणार असल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. त्याचे ग्राहक प्रक्षेपण पुढील तीन महिन्यांत केले जाऊ शकते. JioPhone प्रमाणेच त्याची 5G आवृत्ती देखील नंतर येईल. Jio फोन गेल्या वर्षी लॉन्च झाला होता. हा $100 श्रेणी अंतर्गत सर्वाधिक विक्री होणारा स्मार्टफोन आहे. काउंटरपॉईंटच्या मते, गेल्या तीन तिमाहीत त्याने 20 टक्के बाजारपेठ काबीज केली आहे.

जिओबुक स्वदेशी असेल. कंपनीने यासाठी कंत्राटी कंपनी फ्लेक्सशी हातमिळवणी केली आहे. कंपनीला आशा आहे की ती लॅपटॉपमध्ये देखील JioPhone च्या यशाची प्रतिकृती तयार करण्यास सक्षम असेल. मार्चपर्यंत लाखो लॅपटॉप विकण्याचे कंपनीचे उद्दिष्ट आहे. रिसर्च फर्म IDC च्या मते, गेल्या वर्षी देशात 1.48 कोटी पीसी विक्रीसाठी पाठवण्यात आले होते. सध्या त्यावर HP, Dell आणि Lenovo यांचा बोलबाला आहे.

Jio सारखी दहशत निर्माण करण्याची तयारी
काउंटरपॉइंट विश्लेषक तरुण पाठक यांच्या मते, JioBook लाँच केल्याने देशातील लॅपटॉप मार्केट सेगमेंटला किमान 15 टक्क्यांनी चालना मिळण्याची अपेक्षा आहे. या लॅपटॉपवर जिओची स्वतःची ऑपरेटिंग सिस्टीम JioOS स्थापित केली जाईल आणि त्यात JioStore वरून अॅप्स डाउनलोड करता येतील. जिओ अशा कॉर्पोरेट कर्मचाऱ्यांना टार्गेट करत आहे, जे सध्या घरून काम करत आहेत. अशा लोकांसाठी जिओचा लॅपटॉप टॅब्लेटचा पर्याय बनू शकतो. Jio ने 2020 मध्ये KKR & Co Inc आणि सिल्व्हर लेक सारख्या मोठ्या गुंतवणूकदारांकडून सुमारे $22 बिलियन जमा केले होते. 2016 मध्ये कंपनीने टेलिकॉम क्षेत्रात दहशत निर्माण केली होती. कंपनीने गेल्या वर्षी स्वस्त 4G स्मार्टफोन लॉन्च केला होता.