महाराष्ट्रात मान्सूनने आतापर्यंत घेतला 337 जणांचा बळी, सर्वाधिक मृत्यू नागपूरमध्ये


मुंबई: महाराष्ट्रात सुरू असलेल्या पावसाने आतापर्यंत राज्यभरात 337 जणांचा बळी घेतला आहे, ज्यामध्ये 20% मृत्यु वीज पडून झाले आहेत. मध्य आणि उत्तर महाराष्ट्रात मोठ्या प्रमाणात विजांचा कडकडाट झाला. विदर्भात 11 जिल्ह्यांमध्ये सर्वाधिक 192 मृत्यू झाले असून, नागपूर (35) मध्ये सर्वाधिक मृत्यू झाले आहेत. मराठवाड्यातील आठ जिल्ह्यांत 61 तर उत्तर महाराष्ट्रात 41 जणांचा मृत्यू झाला आहे. सर्वात कमी मृत्यू कोकण आणि पश्चिम महाराष्ट्रात झाले आहेत.

मदत आणि पुनर्वसन विभागाच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, बहुतेक मृत्यू हे पुरामुळे झाले आहेत, त्यानंतर वीज पडून आहेत. वीज पडण्याच्या सर्वाधिक 70 घटना मराठवाडा, विदर्भ आणि उत्तर महाराष्ट्रातील आहेत. योग्य उपाययोजना आणि जनजागृतीने वीज पडून होणाऱ्या मृत्यूंची संख्या रोखता आली असती. मध्य महाराष्ट्राच्या तुलनेत कमी वीज पडण्याची शक्यता असलेल्या पुणे, गडचिरोली आणि चंद्रपूर जिल्ह्यात राज्य सरकारने गेल्या तीन वर्षांत 4,500 अटककर्त्यांना बसवले आहे. अ

अधिकाऱ्याने दिलेल्या माहितीनुसार, उत्तर महाराष्ट्रात नंदुरबार, जळगाव, धुळे; मराठवाड्यातील नांदेड, बीड, हिंगोली, लातूर, उस्मानाबाद आणि विदर्भातील अमरावती, वाशीम, चंद्रपूर येथे वीज पडण्याची दाट शक्यता आहे. हिंदुस्तान टाईम्सच्या वृत्तानुसार, ते म्हणाले, सातपुडा आणि सह्याद्रीच्या सीमारेषेदरम्यान असलेले जिल्हे वादळाचे ढग आणि जमीन किंवा ढगांमध्ये असमतोल निर्माण करतात ज्यामुळे वीज पडते.

राज्य आपत्ती व्यवस्थापन प्राधिकरणाचे माजी सदस्य संजय लाखे पाटील म्हणाले, वीज पडण्याच्या घटनांची मालिका असूनही, वीज पडणाऱ्यांनी मृत्यू मर्यादित करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. गेल्या वर्षी ऑगस्टमध्ये झालेल्या SDMA बैठकीत आपत्ती सॉफ्टनिंग फंड म्हणून केंद्राकडून 2020-21 आणि 2024-25 दरम्यान अपेक्षित ₹4200 कोटी खर्चून पाच जिल्ह्यांमध्ये 4000 अरेस्टरची स्थापना करण्याच्या प्रस्तावाला मंजुरी देण्यात आली होती.

आपत्ती व्यवस्थापन कक्षाचे संचालक आप्पासाहेब दुलाज म्हणाले, मृत्यूंची संख्या कमी करण्यासाठी आम्ही वीजेचा इशारा देणाऱ्या दामिनी अॅपबद्दल जनजागृती करण्यासह उपाययोजना करत आहोत. पावसाने 5840 गुरे मारली आहेत, सुमारे 14.50 लाख हेक्टरवरील पिके पुरामुळे नष्ट झाली आहेत. पावसामुळे नुकसान झालेल्या 36 लाख शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई देण्यासाठी राज्य सरकारने 4500 कोटी रुपये जारी केले आहेत.