सर्वोच्च न्यायालय: देशात प्रथमच घटनापीठाने केले सुनावणीचे थेट प्रक्षेपण, संपूर्ण सुनावणी पाहण्यासाठी या लिंकवर क्लिक करा


नवी दिल्ली : देशाच्या इतिहासात प्रथमच सर्वोच्च न्यायालयाने मंगळवारी घटनापीठाच्या कामकाजाचे थेट प्रक्षेपण सुरू केले. थेट प्रक्षेपणादरम्यान, वकील त्यांचे युक्तिवाद करताना दिसले आणि न्यायाधीश देखील प्रश्नांची उत्तरे देताना दिसले. कार्यवाही webcast.gov.in/scindia/ वर पाहता येईल. सोमवारी, मुख्य न्यायमूर्ती उदय उमेश ललित यांच्या नेतृत्वाखालील खंडपीठाने सांगितले की, सर्वोच्च न्यायालयाचे लवकरच यूट्यूब वापरण्याऐवजी त्याच्या कार्यवाहीचे थेट प्रसारण करण्यासाठी स्वतःचे व्यासपीठ असेल. CJI च्या अध्यक्षतेखाली नुकत्याच झालेल्या पूर्ण न्यायालयाच्या बैठकीत, 27 सप्टेंबरपासून सर्व घटनापीठाच्या सुनावणीच्या कार्यवाहीचे थेट प्रसारण करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

सूत्रांनी सांगितले होते की सर्वोच्च न्यायालय कार्यवाही YouTube द्वारे थेट प्रवाहित करू शकते आणि नंतर ते आपल्या सर्व्हरवर होस्ट करू शकते. लोक कोणत्याही त्रासाशिवाय त्यांच्या सेल फोन, लॅपटॉप आणि संगणकांवर कार्यवाहीमध्ये प्रवेश करण्यास सक्षम असतील.

26 ऑगस्ट रोजी, सर्वोच्च न्यायालयाने वेबकास्ट पोर्टलद्वारे तत्कालीन सरन्यायाधीश (निवृत्त) एन व्ही रमणा यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठाच्या कामकाजाचे थेट प्रक्षेपण केले होते. मात्र, त्या दिवशी न्यायमूर्ती रमणा पायउतार होणार असल्याने ही औपचारिक प्रक्रिया होती.