Navratri 2022 : या मंदिरात देवीला अर्पण केले जाते अडीच प्याला मद्य, डाकूंनी केले होते मंदिराचे निर्माण


आजपासून शारदीय नवरात्री 2022 सुरू झाली आहे. नऊ दिवस देवीच्या नऊ रूपांची पूजा केली जाणार आहे. देशभरातील मंदिरांमध्ये भाविकांची गर्दी होणार आहे. या पवित्र सणाला भाविक मंदिरात जाऊन देवीचे दर्शन घेतात आणि विविध प्रकारचे भोग अर्पण करतात, पण तुम्ही कधी भोग म्हणून दारू अर्पण केल्याचे ऐकले आहे का? आज आम्ही तुम्हाला राजस्थानमधील अशाच एका देवी मंदिराबद्दल सांगत आहोत, जिथे देवीला अडीच प्याला दारू अर्पण केली जाते. जाणून घ्या मातेला मद्य अर्पण करण्याचे कारण आणि हे अप्रतिम देवी मंदिर कुठे आहे.

माँ भनवाल काली मातेचे मंदिर राजस्थानच्या नागौर जिल्ह्यात आहे. इतर देवीच्या मंदिरात मातेला लाडू, पेढे, खीर, हरभरा, नारळ इत्यादींचा नैवेद्य दाखवला जातो, मात्र भानवल काली माता मंदिरात भाविक देवीला मद्य अर्पण केले जाते. येथे देवी फक्त अडीच प्याला दारू घेते असा समज आहे. यानंतर उरलेली दारू भैरवाला अर्पण केली जाते.

डाकूंनी बांधले होते मंदिर
मंदिराच्या बांधकामाबद्दल सांगायचे तर हे मंदिर डाकूंनी बांधले होते. मंदिराच्या शिलालेखावरून हे मंदिर विक्रम संवत 1380 मध्ये बांधल्याचे दिसून येते. मंदिराभोवती सुंदर शिल्पे आणि कारागिरी करण्यात आली आहे. मंदिराच्या वरच्या भागात एक गुप्त कक्ष देखील बांधण्यात आला होता, ज्याला गुहा म्हटले जायचे.

खेजरीच्या झाडाखाली प्रकट झाली देवी
स्थानिक लोक सांगतात की भुनवाल मातेने खेजरीच्या झाडाखाली स्वतःला पृथ्वीवर प्रकट केले होते. या ठिकाणी राजाच्या सैन्याला डाकूंच्या टोळीने घेरले होते. मृत्यू जवळ आल्याचे पाहून डाकूंना माता दुर्गेची आठवण झाली. आपल्या सामर्थ्याने देवीने डाकूंना मेंढरांच्या कळपात रूपांतरित केले. त्यामुळे दरोडेखोरांचे प्राण वाचले. यानंतर डाकूंनी आईचे मंदिर बांधले.

चांदीच्या कपात चढवला जातो मद्याचा भोग
मंदिरात मद्य घेऊन जात असल्याचे एका भाविकाने सांगितले. मग पुजारी चांदीच्या अडीच कपात भरतो. यानंतर पुजारी तो कप देवीच्या ओठांपर्यंत ओततो. दारू अर्पण करताना देवीला पाहण्यास मनाई आहे. कपात एक थेंबही उरत नाही.

मद्य अर्पण करण्यासाठीही आहेत काही नियम
देवीला मद्य अर्पण करण्यासाठीही काही नियम आहेत. भक्ताने जेवढा प्रसाद अर्पण करण्याचा नवस केला आहे, तेवढ्याच मुल्याचा प्रसाद देवीला अर्पण करावा लागतो. चैत्र नवरात्री आणि शारदीय नवरात्रीत येथे भाविकांची गर्दी असते. असे मानले जाते की तुम्ही मनापासून जी काही इच्छा मागाल, ती तुमची इच्छा नक्कीच पूर्ण करते.