Maruti Suzuki Grand Vitara : मारुतीची पहिली मध्यम आकाराची SUV Grand Vitara भारतात लॉन्च, जाणून घ्या किंमत आणि वैशिष्ट्ये


देशातील सर्वात मोठी कार निर्माता कंपनी मारुती सुझुकी (मारुती सुझुकी) ने अखेर आपली पहिली मध्यम आकाराची SUV नवीन Maruti Grand Vitara SUV सोमवारी भारतीय बाजारात लॉन्च केली. इंडो-जपानी ऑटोमेकरने भारतात मारुती सुझुकी ग्रँड विटारा एसयूव्ही 10.45 लाखांच्या प्रारंभिक एक्स-शोरूम किमतीत लॉन्च केली आहे. यासह, मारुती सुझुकीने भारतात प्रथमच मध्यम आकाराच्या एसयूव्ही सेगमेंटमध्ये प्रवेश केला आहे.

बुकिंग तपशील
नवीन 2022 Maruti Suzuki Grand Vitara SUV चे प्री-बुकिंग 11 जुलै रोजी 11,000 रुपयांच्या टोकन रकमेवर आधीच सुरू झाले होते. कंपनीने म्हटले आहे की ग्रँड विटारा एसयूव्हीच्या अधिकृत लॉन्चपूर्वीच बंपर बुकिंग प्राप्त झाले आहे. अहवालानुसार हा आकडा 55000 च्या पुढे गेला आहे.

या प्रकारासाठी सर्वाधिक बुकिंग
आगामी ग्रँड विटारा ही मारुती सुझुकीच्या पोर्टफोलिओमधील प्रमुख SUV असेल. कार निर्मात्याचे हे भारतातील पहिले मजबूत हायब्रीड उत्पादन असेल. कंपनीने सांगितले की नवीन 2022 मारुती सुझुकी ग्रँड विटारा SUV साठी सुमारे 46 टक्के ते 47 टक्के बुकिंग मजबूत हायब्रीडसाठी करण्यात आली आहे, ज्याला देशभरातून प्रतिसाद मिळाला आहे. दिल्ली, नंतर हैदराबाद, पुणे, मुंबई आणि बेंगळुरू येथून जास्तीत जास्त बुकिंग केले गेले आहे.

इंजिन आणि मायलेज
मारुती सुझुकी ग्रँड विटारा दोन इंजिन पर्यायांमध्ये सादर करेल. मारुती सुझुकीच्या इतर कारमध्ये 1.5-लिटर सौम्य हायब्रिड इंजिन आहे. तर दुसरे टोयोटाच्या सहकार्याने विकसित केलेले नवीन 1.5-लिटर मजबूत हायब्रिड इंजिन आहे. सौम्य हायब्रिड इंजिन 100 PS पॉवर आणि 135 Nm टॉर्क जनरेट करते. हे 5-स्पीड मॅन्युअल गिअरबॉक्स किंवा 6-स्पीड ऑटोमॅटिक ट्रान्समिशनसह दिले जाईल. याचे मायलेज 21.11 kmpl आहे. मजबूत हायब्रीड इंजिन 115 पीएस कमाल पॉवर निर्माण करते आणि ते केवळ एका ई-सीव्हीटी ऑटोमॅटिक ट्रान्समिशनशी जोडले जाईल. मारुती सुझुकीचा दावा आहे की ती त्याच्या सेगमेंटमध्ये सर्वाधिक 27.97 kmpl चा मायलेज देईल.

ऑलग्रिप ऑल-व्हील-ड्राइव्ह तंत्रज्ञान
नवीन विटारा सुझुकीच्या ऑल-ग्रिप AWD (AWD) प्रणालीसह उपलब्ध असेल, जी स्लिप आढळल्यावर आपोआप मागील चाकांवर टॉर्क प्रसारित करेल. तसेच, AWD पर्यायामुळे AWD वैशिष्ट्य प्राप्त करण्यासाठी Toyota Hyrider व्यतिरिक्त मध्यम आकाराच्या सेगमेंटमधील एकमेव SUV आहे. ऑल-ग्रिप सिस्टममध्ये चार मोड आहेत: ऑटो, स्नो, स्पोर्ट आणि लॉक. लॉक मोड समोर आणि मागील एक्सल नेहमी व्यस्त ठेवतो.

आतील वैशिष्ट्ये
एसयूव्हीच्या इंटीरियरबद्दल बोलायचे झाले तर ते काळ्या आणि तपकिरी रंगाच्या ड्युअल-टोन थीममध्ये बनवले गेले आहे. स्ट्रॉंग हायब्रिड प्रकारात शॅम्पेन गोल्ड अॅक्सेंटसह फॉक्स ब्लॅक लेदरमध्ये सीट्स डिझाइन केल्या आहेत, तर स्मार्ट हायब्रिड व्हेरियंटला सिल्व्हर एक्सेंट मिळेल. ग्रँड विटारा हे मारुती सुझुकीचे पहिले वाहन आहे जे पॅनोरॅमिक सनरूफसह दिले जाते. हे हेड-अप डिस्प्ले, वायरलेस चार्जर, डिजिटल इन्स्ट्रुमेंट क्लस्टर, 360-डिग्री पार्किंग कॅमेरा आणि कनेक्टेड कार तंत्रज्ञानासह देखील येतो. इतर वैशिष्ट्यांमध्ये सभोवतालची प्रकाश व्यवस्था, समोरील हवेशीर जागा, कीलेस एंट्री, मागील एसी व्हेंट्स, इंजिन सुरू/थांबण्यासाठी पुश बटण आणि USB पोर्ट यांचा समावेश आहे. अँड्रॉइड ऑटो आणि ऍपल कारप्लेला सपोर्ट करणारी 9-इंच टचस्क्रीन इन्फोटेनमेंट सिस्टीम देखील आहे.

सुरक्षा वैशिष्ट्ये
मारुती सुझुकीने नुकत्याच लाँच केलेल्या ब्रेझा सह सुरक्षा वैशिष्ट्ये आणखी वाढवली आहेत. कार निर्मात्याने नवीन ग्रँड विटारामध्ये याची अंमलबजावणी केली आहे. मारुतीने नवीन ग्रँड विटारा SUV मध्ये ABS सह EBD, ESC, क्रूझ कंट्रोल, हिल क्लाइंब आणि डिसेंट कंट्रोल, 360 डिग्री कॅमेरा, रिव्हर्स पार्किंग कॅमेरा, ISOFIX चाइल्ड सीट अँकर, व्हेईकल स्टॅबिलिटी कंट्रोल आणि सीट बेल्ट रिमाइंडर यांसारखी वैशिष्ट्ये देण्यात आली आहेत.

किती आहे किंमत
Maruti Suzuki Grand Vitara SUV ची एक्स-शोरूम किंमत 10.45 लाख आहे, जी टॉप मॉडेलसाठी 19.65 लाखांपर्यंत जाते. व्हेरियंटनुसार ग्रँड विटाराची एक्स-शोरूम किंमत:

स्पर्धा
भारतीय बाजारपेठेत, त्याची स्पर्धा Hyundai Creta, Kia Seltos, Tata Harrier, MG Hector यांसारख्या कारशी होईल. त्‍यांच्‍यासोबतच ग्रँड विटारा ही टोयोटा अर्बन क्रूझर हायराइडरशीही स्पर्धा करेल, जी तांत्रिकदृष्ट्या एकसारखी आहे.