कॉलेजच्या प्राध्यापकाने विद्यार्थ्यांमध्येच लीक केला पेपर, मंत्री चंद्रकांत पाटील यांनी दिले चौकशीचे आदेश


मुंबई: महाराष्ट्रातील महाविद्यालयाने ऑगस्टमध्ये घेतलेल्या अंतर्गत परीक्षेपूर्वी दक्षिण मुंबईतील एका प्रख्यात महाविद्यालयातील प्राध्यापकाने आपल्या वर्गासोबत बहुपर्यायी प्रश्न आणि उत्तरे शेअर केल्याबद्दल टीका करण्यात आली होती. उच्च व तंत्रशिक्षण मंत्री चंद्रकांत पाटील यांनी याप्रकरणी चौकशीचे आदेश दिले असून तपासातील निष्कर्षांच्या आधारे जय हिंद महाविद्यालयाचे प्राध्यापक आशुतोष सक्सेना यांच्यावर कठोर कारवाई करण्यात येईल, असे सांगितले आहे. ही घटना ऑगस्टच्या पहिल्या आठवड्यात उघडकीस आली, जेव्हा कॉलेजतर्फे विविध अभ्यासक्रमांच्या सीए 1 च्या सर्व परीक्षा घेण्यात आल्या होत्या. हा मुद्दा कॉलेजचे प्राचार्य अशोक वाडिया यांच्या निदर्शनास आणून दिल्यावर त्यांनी सक्सेना यांना कारणे दाखवा नोटीस बजावण्यात आली, ज्याच्या उत्तरात त्यांनी 13 सप्टेंबर रोजी आपली “गंभीर” चूक मान्य केली.

हे आहे संपूर्ण प्रकरण
CA1 किंवा सातत्यपूर्ण मूल्यांकन 1 परीक्षा ही सर्व अभ्यासक्रमांसाठी कॉलेजद्वारे आयोजित केलेली अंतर्गत परीक्षा आहे. जय हिंद कॉलेजचे प्राचार्य अशोक वाडिया यांनी आशुतोष सक्सेना, सहाय्यक प्राध्यापक आणि वाणिज्य विभागाचे प्रमुख यांना ऑगस्टमध्ये एक निवेदन जारी केले, त्यात असे म्हटले आहे की, माझ्या लक्षात आणून दिले आहे की तुम्ही वर्गातील विद्यार्थ्याला MCQ (एकाधिक निवडीचे प्रश्न) विचारले आहेत. उत्तरांसह, जे इतर प्राध्यापकांसह एकत्रितपणे संकलित केले गेले होते आणि हे समान प्रश्न आहेत, जे तुम्ही CA1 (सतत मूल्यमापन 1) परीक्षेसाठी सेट केले आहेत. हे प्रश्नपत्रिका फुटल्यासारखे आहे.

मुख्याध्यापकांनी पत्रात लिहिल्या या गोष्टी
28 ऑगस्टच्या निवेदनात पुढे म्हटले आहे की, विद्यार्थ्यांना वर्गात प्रश्न आणि उत्तरे देणे आणि परीक्षेच्या प्रश्नपत्रिकेत तेच प्रश्न पुनरावृत्ती करणे, हे परीक्षा मानकांचे गंभीर उल्लंघन आहे. यामध्ये प्राध्यापकांना भविष्यात अधिक जबाबदार राहून आपल्या कृतीची पुनरावृत्ती न करण्याचा इशाराही देण्यात आला. त्यात असे नमूद केले आहे की तुमची अलीकडेच वाणिज्य विभागाचे विभागप्रमुख (HoD) म्हणून नियुक्ती झाली आहे. तुम्ही एचओडी म्हणून तुमची जबाबदारी समजून घेण्यात अयशस्वी झाला आहात आणि या शैक्षणिक वर्षासाठी, तुमच्या कर्तव्यासंबंधित कठोर टिप्पण्या तुम्हाला अधीन असतील, असे न केल्यास योग्य ती कारवाई केली जाईल.

प्राध्यापकांनी दिले असे उत्तर
तपशील सांगण्यास नकार देताना, सक्सेना, ज्यांची नुकतीच वाणिज्य विभागाच्या प्रमुखपदी नियुक्ती करण्यात आली होती, त्यांनी या विषयावर बोलण्यासाठी योग्य अधिकारी नसल्याचे निदर्शनास आणले. त्यांनी हिंदुस्तान टाईम्सला सांगितले की, माझ्या अनुभवानुसार शिक्षक प्रत्येक परीक्षेपूर्वी वर्गात प्रश्नांची उजळणी करतात. पण मी या प्रकरणावर भाष्य करू शकत नसल्याने तपास पुर्ण होण्याची वाट पाहीन.