‘मुंबई गुजरातमध्ये गेल्यास मला आश्चर्य वाटणार नाही’… 1.54 लाख कोटींच्या सेमीकंडक्टर प्रकल्पावरून राजकारण तापले


नागपूर : भारतीय समूह वेदांत आणि तैवानची इलेक्ट्रॉनिक्स कंपनी फॉक्सकॉन यांनी गुजरातमध्ये 1.54 लाख कोटी रुपयांचा सेमीकंडक्टर प्रकल्प उभारण्याची घोषणा केल्यानंतर राजकारण अधिकच तापले आहे. भविष्यात मुंबई गुजरातमध्ये गेल्यास आश्चर्य वाटणार नाही, असे काँग्रेसचे महाराष्ट्र प्रदेशाध्यक्ष नाना पटोले यांनी बुधवारी सांगितले. पटोले म्हणाले की, महाराष्ट्रातील भारतीय जनता पक्षाच्या (भाजप) नेत्यांना दिल्लीतील त्यांच्या मालकांना खूश करण्यात अधिक रस असल्याने हा प्रकल्प गुजरातमध्ये हलवला गेला. त्यांना त्यांच्या गुजरातच्या नेत्यांचा आशीर्वाद मिळत राहावा अशी त्यांची इच्छा आहे. उद्या मुंबई गुजरातला गेली, तर मला आश्चर्य वाटणार नाही. अशी परिस्थिती महाराष्ट्रातच निर्माण झाली आहे.

महागाई आणि बेरोजगारीबाबत नाना पटोले यांनी केंद्र आणि महाराष्ट्र सरकारवर हल्लाबोल केला. महाराष्ट्रातील 15 जिल्ह्यांतील रेशन दुकानांमध्ये कोणताही साठा शिल्लक नसल्याचा आरोप त्यांनी केला. ते म्हणाले की, इतर जिल्ह्यांतील रेशन दुकानातील साठाही संपणार आहे, मात्र केंद्र सरकारने मदत नाकारली आहे. गरीबांनी अन्नाशिवाय जगावे का?

‘शिंदे महाराष्ट्राचे हित जपत आहेत की गुजरातचे’
या घडामोडीमुळे राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाने (NCP) राज्य सरकारवर हल्लाबोल करण्यास प्रवृत्त केले आणि वेदांता-फॉक्सकॉन सेमीकंडक्टर प्रकल्प गुजरातला गमावल्याच्या किंमतीवर एकनाथ शिंदे यांना महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री केले का असा सवाल केला. शिवसैनिक शिंदे महाराष्ट्राचे हित जपत आहेत की गुजरातचे, असा सवाल राष्ट्रवादीचे मुख्य प्रवक्ते महेश तापसे यांनी केला.

प्रकल्प उभारण्यासाठी करण्यात आली होती पुण्याजवळील तळेगावची निवड
हा प्रकल्प यापूर्वी महाराष्ट्रात उभारण्याचा प्रस्ताव होता आणि यापूर्वीच्या महाविकास आघाडी सरकारने यासंदर्भात फॉक्सकॉनशी अनेक वेळा चर्चा केल्या होत्या. तापसे म्हणाले की, यापूर्वीच्या महागठबंधन सरकारने फॉक्सकॉनशी गुंतवणुकीसाठी बोलणी सुरू केली होती आणि प्रकल्प उभारण्यासाठी पुण्याजवळील तळेगावची निवड करण्यात आली होती. ते म्हणाले की, शिवसेना, राष्ट्रवादी आणि काँग्रेसच्या मागील युती सरकारने वेदांता-फॉक्सकॉन प्रकल्पाला सर्वोत्तम सवलती देऊ केल्या होत्या जेणेकरून स्थानिक तरुणांना मोठ्या प्रमाणावर रोजगाराच्या संधी निर्माण व्हाव्यात.

महाराष्ट्रातील जनतेला स्पष्टीकरण द्या शिंदे
नव्याने स्थापन झालेले ‘ईडी’ (एकनाथ आणि देवेंद्र) सरकार वेदांता-फॉक्सकॉनला महाराष्ट्रात ठेवू शकले नाही, ही शरमेची बाब असल्याचे राष्ट्रवादीचे नेते म्हणाले. यावरून मुख्यमंत्री शिंदे यांची राज्याच्या विकासाप्रती असलेली उदासीन वृत्ती दिसून येते, कारण त्यांनी महाराष्ट्राच्या आर्थिक तोट्यात गुजरातसमोर गुडघे टेकले. शिंदे यांनी महाराष्ट्रातील जनतेला स्पष्टीकरण द्यावे, असे तापसे म्हणाले.

आता गुजरातमध्ये देशातील पहिला सेमीकंडक्टर प्लांट
खरं तर, वेदांत आणि फॉक्सकॉन गुजरातमध्ये 1.54 लाख कोटी रुपयांच्या गुंतवणुकीने देशातील पहिला सेमीकंडक्टर प्लांट उभारणार आहेत. अनेक डिजिटल ग्राहक उत्पादनांमध्ये सेमीकंडक्टर किंवा मायक्रोचिपचा वापर केला जातो. कारपासून ते मोबाइल फोन आणि एटीएम कार्डपर्यंत सर्व गोष्टींच्या निर्मितीमध्ये याचा वापर केला जातो.