वेदांता-फॉक्सकॉननंतर ‘बल्क ड्रग्ज पार्क’ ही महाराष्ट्रातून गेला, आदित्य ठाकरेंचा शिंदे सरकारवर आरोप


मुंबई : महाराष्ट्राला एक लाख नोकऱ्या देणारा ‘वेदांता-फॉक्सकॉन सेमीकंडक्टर प्रोजेक्ट’ महाराष्ट्राऐवजी गुजरातला हलवण्यावरून सुरू असलेला वाद चांगलाच तापला आहे. महाराष्ट्रात 80 हजार रोजगार निर्माण करणारा ‘बल्क ड्रग्ज पार्क’ प्रकल्पही महाराष्ट्रातून हिसकावण्यात आल्याचा आरोप शिवसेना नेते आदित्य ठाकरे यांनी केला आहे. रायगडमध्ये हे उद्यान उभारले जाणार होते आणि त्यातून महाराष्ट्रात 80 हजार रोजगार उपलब्ध होणार होता. आदित्य यांनी बुधवारी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, केंद्र सरकारने बल्क ड्रग पार्क उभारण्याबाबत गुजरात, आंध्र प्रदेश आणि हिमाचल प्रदेशमधून अहवाल मागवले आहेत. मात्र, महाराष्ट्राने सर्वप्रथम केंद्र सरकारकडे बल्क ड्रग्ज पार्क उभारण्याची मागणी केली होती. उद्धव ठाकरे मुख्यमंत्री असताना त्यांनी याबाबत केंद्राला पत्रही लिहिले होते.

राज्याचे तत्कालीन उद्योगमंत्री सुभाष देसाई यांनी मंत्रिमंडळात याबाबतचा प्रस्ताव ठेवला होता. या प्रकल्पात साडेतीन हजार कोटी रुपयांची गुंतवणूक होती, मात्र आता हा प्रकल्प महाराष्ट्राऐवजी हिमाचल प्रदेश, गुजरात आणि आंध्र प्रदेशला दिला जात आहे. आदित्यने सांगितले की, बल्क ड्रग्ज पार्कचा पहिला प्रकल्प गुजरातमधील भरूचमध्ये उभारला जाणार आहे.

‘कुठे गेला केंद्राचा पाठिंबा’
माजी उद्योगमंत्री सुभाष देसाई म्हणाले की, आम्ही वेदांता-फॉक्सकॉन सेमीकंडक्टर प्रकल्पासाठी 38,000 कोटी रुपयांचे प्रोत्साहन पॅकेज देऊ केले होते. आम्ही ते 40,000 कोटी रुपयांपर्यंत वाढवण्यास तयार होतो. तर गुजरातचे प्रोत्साहन पॅकेज आमच्यापेक्षा 12 हजार कोटींनी कमी होते. 26 जुलै रोजी वेदांता-फॉक्सकॉनच्या शिष्टमंडळाने विद्यमान मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्र्यांची भेट घेतली. त्यानंतर महाराष्ट्रात 1.69 लाख कोटी रुपयांची गुंतवणूक जाहीर करण्यात आली. मग त्यासाठी केंद्र सरकारचे सहकार्य महाराष्ट्रालाही मिळत असल्याचेही सांगण्यात आले, आता हे सहकार्य कुठे गेले?

उदय सामंत यांनी दिले त्यावर उत्तर
या आरोपांना राज्याचे विद्यमान उद्योगमंत्री उदय सामंत यांनी पत्रकार परिषद घेऊन उत्तर दिले. ते म्हणाले, आदित्य ठाकरे आणि देसाई खोटे बोलत आहेत की जानेवारीमध्ये वेदांता-फॉक्सकॉनशी करार झाला होता. एमव्हीए सरकारने उच्चाधिकार समितीची बैठक बोलावून वेदांता-फॉक्सकॉनला आकर्षक आर्थिक पॅकेज दिले असते, तर हा प्रकल्प महाराष्ट्राबाहेर गेला नसता. त्यामुळे गुजरातमध्ये जाण्याची जबाबदारी आमच्यावर टाकू नये.