चीनच्या मांडीवर बसलेल्या श्रीलंकेला भारताने दाखवला दुश्मनीचा ट्रेलर, तामिळींच्या मानवाधिकारांवरुन पहिल्यादांच घेरले


नवी दिल्ली : श्रीलंकेतील तमिळ अल्पसंख्याकांच्या मुद्द्यावर संयुक्त राष्ट्रात भारताने तीव्र प्रतिक्रिया व्यक्त केली. या मुद्द्यावर जागतिक पातळीवर भारताने शेजारील श्रीलंकेबाबत प्रथमच असा दृष्टिकोन दाखवला आहे. भारताच्या आक्षेपानंतरही श्रीलंकेने चिनी गुप्तचर जहाजाला हंबनटोटा बंदरात येण्यास परवानगी दिल्याचे मानले जाते, ज्या वेळी भारताने एक दिवस आधी डॉर्नियर विमान दिले होते. एवढेच नाही, तर आर्थिक संकटामुळे देश जळत असताना भारताने श्रीलंकेला उघडपणे मदत केली. अशा स्थितीत भारताच्या चिंतेकडे दुर्लक्ष करून चीनकडे लक्ष देणे, हे भारताच्या श्रीलंकेबाबतच्या दृष्टिकोनातील बदलाचे कारण असल्याचे बोलले जात आहे.

संयुक्त राष्ट्र संघात प्रथमच श्रीलंकेला घेरले
संयुक्त राष्ट्र मानवाधिकार परिषदेच्या (UNHRC) 51 व्या सत्रात श्रीलंकेतील सलोखा, उत्तरदायित्व, मानवी हक्कांना प्रोत्साहन देण्यासाठी संयुक्त राष्ट्रांच्या मानवाधिकार उच्चायुक्त (OHCHR) च्या कार्यालयावरील चर्चेदरम्यान भारताने तमिळ अल्पसंख्याकांचा मुद्दा उपस्थित केला. भारताने मानवाधिकारांच्या संवर्धन आणि संरक्षणावर आणि संयुक्त राष्ट्रांच्या तत्त्वांनुसार रचनात्मक आंतरराष्ट्रीय संवाद आणि सहकार्यावर नेहमीच विश्वास ठेवला आहे. विशेष प्रदेशातील लोकांच्या वांशिक समस्येवर राजकीय तोडगा काढण्यासाठी श्रीलंकेच्या वचनबद्धतेवर प्रगती होत नसल्याबद्दल चिंता व्यक्त करून, भारताने सोमवारी 13 व्या दुरुस्तीच्या पूर्ण अंमलबजावणीसाठी त्वरित आणि विश्वासार्ह कारवाईचे आवाहन केले. त्याचबरोबर भारताने अभूतपूर्व आर्थिक संकटाचा सामना करत असलेल्या देशात लवकरात लवकर प्रांतिक निवडणुका घेण्याचे आवाहनही केले.

का बदलला भारताचा दृष्टिकोन , समजून घ्या
श्रीलंकेचा हलगर्जीपणा किंवा कोणत्याही बाबतीत केलेली कृती नाकारण्यासाठी भारताने हे पहिले पाऊल उचलल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे. तथापि, अधिकृत सूत्रांनी सांगितले की, श्रीलंकेतील मानवाधिकाराच्या मुद्द्यावर भारताचे सर्वसाधारण मत बदललेले नाही. त्यांच्या मते, श्रीलंकेच्या मुद्द्यावर भारताची प्रामुख्याने दोन मूलभूत मते आहेत. पहिले म्हणजे, श्रीलंकेच्या तमिळांसाठी न्याय, सन्मान आणि शांतता या मागणीसाठी भारत आग्रही राहील आणि दुसरे म्हणजे भारत श्रीलंकेला एकता, स्थिरता आणि प्रादेशिक अखंडता राखण्यासाठी मदत करत राहील. अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, भारताच्या दृष्टीने हे दोघे एकमेकांपासून वेगळे नसून ते एकमेकांशी संबंधित आहेत.

यावेळी भारत सरकारनेही चीनला फटकारले. ते म्हणाले की, हिंद महासागरातील देशांच्या आर्थिक संकटावरून कर्जावर आधारित अर्थव्यवस्थेच्या मर्यादा काय आहेत आणि तेथील लोकांच्या राहणीमानावर नकारात्मक परिणाम होतो. या वर्षी केवळ भारताने श्रीलंकेला संकटावर मात करण्यासाठी $3.8 अब्ज (सुमारे 3 ट्रिलियन रुपये) मदत केली. भारताने अलीकडेच आपल्या नागरिकांना श्रीलंकेत जाण्यापासून सावध केले आहे. त्यामुळे श्रीलंकेला जाणाऱ्या भारतीय पर्यटकांच्या संख्येत 20 टक्क्यांनी घट झाली आहे. हे अशा वेळी समोर आले आहे, जेव्हा श्रीलंका, पर्यटनावर आधारित अर्थव्यवस्था म्हणून, भारताकडे वाट पाहत आहे. हे लक्षात घ्यावे की हंबनटोटा येथे गुप्तचर जहाजाला अँकर करण्याची परवानगी श्रीलंकेचे माजी राष्ट्रपती गोटाबाया राजपक्षे यांच्या कार्यकाळात देण्यात आली होती. दोन्ही देशांनी हा करार अत्यंत गुप्त ठेवला होता. भारताला याची माहिती मिळाल्यावर त्यांनी श्रीलंका सरकारकडून स्पष्टीकरण मागितले आणि त्यानंतर जगाला याची माहिती मिळाली.

प्रत्येक वेळी पाठिंबा दिला, यावेळी सत्य ऐकले
तामिळनाडूच्या राजकीय पक्षांच्या दबावाखाली आणि चीनच्या हातून धोरणात्मक पराभवाच्या भीतीने, भारतीय सरकारांनी आतापर्यंत UNHRC मध्ये श्रीलंकेला पाठिंबा दिला होता. या जागतिक संस्थेमध्ये जेव्हा जेव्हा श्रीलंकेत युद्धगुन्हे आणि मानवाधिकार उल्लंघनाची प्रकरणे समोर आली, तेव्हा भारताने प्रत्यक्षपणे श्रीलंकेच्या समर्थनार्थ मतदान केले किंवा मतदान प्रक्रियेत सहभागी न होऊन अप्रत्यक्षपणे मदत केली. भारताने 2012 मध्ये अशाच ठरावावर श्रीलंकेच्या बाजूने मतदान केले होते, तर 2014 मध्ये मतदानापासून दूर राहिले होते. गेल्या वर्षीही भारताने मतदानात भाग न घेता श्रीलंकेला मदत केली होती, तर चीन आणि पाकिस्तानने विरोधात मतदान केले होते. अशा परिस्थितीत श्रीलंकेला सर्व प्रकारची मदत करूनही भारताच्या आक्षेपांकडे, विशेषत: कर्जाच्या खाईत लोटणाऱ्या आणि संयुक्त राष्ट्रांसारख्या जागतिक व्यासपीठावर उघडपणे विरोध करणाऱ्या भारताच्या आक्षेपांकडे दुर्लक्ष कसे करता येईल, असा प्रश्न निर्माण होत आहे.

चिनी हेरगिरी जहाजाच्या मुद्द्यावरून बिघडले समीकरण
16 ऑगस्ट रोजी चीनचे गुप्तचर जहाज युआन वांग 5 श्रीलंकेच्या हंबनटोटा बंदरावर पोहोचले आणि 22 ऑगस्टपर्यंत तेथेच राहिले. भारताने चिंता व्यक्त केल्यावर हा प्रकार समोर आला. त्यानंतर श्रीलंकेने चीनला हा कार्यक्रम काही दिवस पुढे ढकलण्यास सांगितले. त्यानंतर श्रीलंकेने भारताशी बोलून चीनच्या जहाजातून भारताला काय धोका आहे हे, जाणून घ्यायचे होते. भारताने श्रीलंकेला जाणाऱ्या चिनी जहाजाबाबतचे आपले आक्षेप सविस्तरपणे स्पष्ट केले. भारताने म्हटले आहे की चीनने हे हेरगिरी जहाज अशा प्रकारे तयार केले आहे की ते सागरी सर्वेक्षण करू शकते जेणेकरून भारतीय महासरमध्ये पाणबुडीशी संबंधित ऑपरेशनला धार देता येईल. 400 ड्रायव्हर्सच्या प्रचंड क्रूसह, युआन वांग 5 मध्ये मोठ्या ट्रॅकिंग अँटेना आणि अत्याधुनिक सेन्सर्स बसवले आहेत. या उपकरणांच्या साहाय्याने तो भारताच्या दक्षिण भागातील लष्करी हालचाली आणि पायाभूत सुविधा प्रकल्पांचे अतिशय बारकाईने विश्लेषण करू शकतो. एवढेच नाही तर हे चिनी टोही जहाज उपग्रह आणि आंतरखंडीय क्षेपणास्त्रांचा मागोवा घेण्यास सक्षम आहे. भारताचे क्षेपणास्त्र चाचणी प्लॅटफॉर्म असलेल्या ओडिशाच्या किनारपट्टीवर हंबनटोटा बंदराचेही निरीक्षण केले जाऊ शकते.

तेथे,चीनचे हे जहाज गुप्तचर तंत्रज्ञानाने सुसज्ज असून ते इतर देशांत बेकायदेशीरपणे हस्तक्षेप करत असल्याचेही अमेरिकेने म्हटले आहे. युआन वांग 5 हिंद महासागरातील मोठ्या क्षेत्रावरील क्षेपणास्त्र आणि उपग्रह हालचालींचा मागोवा घेण्यास सक्षम असल्याचे अमेरिकेने म्हटले आहे, त्यामुळे त्याला हंबनटोटामध्ये राहू देऊ नये. श्रीलंकेच्या संरक्षण मंत्रालयाचे प्रवक्ते कर्नल नलिन हेराथ यांनी सांगितले होते की चीनी जहाज हंबनटोटा बंदरावर तेल भरण्यासाठी थांबेल आणि नंतर हिंदी महासागरात रवाना होईल. त्याच वेळी, चीनकडून प्रतिक्रिया आली आणि त्यात म्हटले आहे की हंबनटोटामध्ये आपले जहाज तळ ठोकणे ही एक सामान्य प्रक्रिया आहे. याद्वारे इतर देशांची गुप्तचर माहिती गोळा करण्याचा त्यांचा कोणताही हेतू नाही.

8 वर्षांनंतर श्रीलंकेत आले चिनी जहाज
याआधी आठ वर्षांपूर्वी 2014 मध्ये काही चिनी हेरगिरीची उपकरणे श्रीलंकेच्या बंदरात आली होती. ती एक पाणबुडी होती, जहाज नाही. त्या बदल्यात चीनने श्रीलंकेला अनेक भेटवस्तू दिल्या. श्रीलंकेला पुन्हा आर्थिक संकटाचा सामना करावा लागत आहे, त्यामुळे भारताच्या नाराजीची भीती असतानाही त्याने पुन्हा चीनकडे लक्ष दिले आहे. हंबनटोटामध्ये चिनी जहाजाला मोकळा हात मिळणार नाही, हे त्यांनी जगाला सांगितले ही वेगळी गोष्ट आहे. त्यानंतर ते म्हणाले की चीनी टोपण जहाज युआन वांग 5 हंबनटोटा येथून कोणतेही संशोधन कार्य करणार नाही. श्रीलंकेची ही विधाने फेटाळताना, तत्कालीन भारताचे प्रमुख राजनैतिक विश्लेषक ब्रह्म चेलानी म्हणाले की, आर्थिकदृष्ट्या गरीब श्रीलंकेने हंबनटोटा येथे एका चिनी जहाजाला तळ ठोकून भारताला मुत्सद्दीपणे थप्पड मारली आहे.

खरं तर, श्रीलंकेची ही भूमिका भारताला हादरवणारी आहे, कारण भारताने 15 ऑगस्ट रोजीच आपले टोपण विमान डॉर्नियर श्रीलंकेला सुपूर्द केले होते. असो, गेल्या काही महिन्यांत भारताने बिघडलेल्या शेजारी देशाला सर्वाधिक मदत केली होती. दुसरीकडे, श्रीलंकेनेही अमेरिकेच्या आक्षेपांकडे दुर्लक्ष केले. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे, आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) च्या कर्जासाठी श्रीलंकेला अमेरिकेच्या मदतीची आवश्यकता आहे. पण चित्राची दुसरी बाजू अशी आहे की, श्रीलंका चीनच्या कर्जाच्या सापळ्यात वाईटरित्या अडकला आहे. वरून चीनचाही खूप दबाव आहे. असो, हंबनटोटा बंदर 99 वर्षांच्या लीजवर चीनच्या ताब्यात आहे. अशा स्थितीत श्रीलंका दोन ध्रुवांमध्ये अडकून दोन विरोधी ध्रुवांमधला समतोल राखण्याचा प्रयत्न करत असतो.