Lumpy Virus : महाराष्ट्रात जनावरांना मोफत मिळणार लम्पी व्हायरस प्रतिबंधक लस, पुढील आठवड्यात उपलब्ध होणार 50 लाख डोस


मुंबई: लम्पी विषाणू महाराष्ट्रात वेगाने गुरे आपल्या नियंत्रणाखाली घेत आहेत. या झपाट्याने पसरणाऱ्या विषाणूला रोखण्यासाठी महाराष्ट्र पशुसंवर्धन विभागाने सर्व जिल्ह्यातील अधिकाऱ्यांना जनावरांचे लसीकरण लवकर करण्यास सांगितले आहे. ही लस जनावरांना पूर्णपणे मोफत दिली जाणार आहे. एका दाव्यानुसार, लम्पी व्हायरसमुळे राज्यात आतापर्यंत 43 जनावरांचा मृत्यू झाला आहे.

पुढील आठवड्यापासून उपलब्ध होणार लस
लसीकरणाबाबत माहिती देताना राज्याचे पशुसंवर्धन व दुग्धविकास विभागाचे आयुक्त सचिंद्र प्रताप सिंह म्हणाले की, लम्पी त्वचारोगाच्या प्रतिबंधासाठी राज्य शासनाने जनावरांचे मोफत लसीकरण करण्याचा निर्णय घेतला असून, आम्ही लसीकरणासाठी 50 लाख कुपी तयार करणार आहोत. ज्या पुढील आठवड्यापासून उपलब्ध होतील.

पशुमालकांना भरावे लागणार नाही लसीकरण शुल्क
मुंबईत पत्रकारांशी बोलताना ते म्हणाले की, शेतकऱ्यांना त्यांच्या गुरांच्या लसीकरणासाठी कोणतेही शुल्क द्यावे लागणार नाही. लसीकरणासाठी आम्हाला 50 लाख कुपी मिळणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. पशुसंवर्धन विभागाने प्रसिद्धीस दिलेल्या पत्रकात म्हटले आहे की, आतापर्यंत 1,755 गावांमध्ये 5 लाख 51 हजार 120 जनावरांचे लसीकरण करण्यात आले असून, लम्पी लागण झालेल्या 2,664 जनावरांपैकी 1,520 जनावरे उपचारानंतर बरी झाली आहेत.

लम्पी रोखण्यासाठी गरज आहे जनजागृती मोहीम राबविण्याची
सिंह म्हणाले की, राज्यात लम्पी विषाणूचा प्रादुर्भाव झपाट्याने वाढत आहे, त्यासाठी व्यापक जनजागृती मोहीम राबविण्याची गरज आहे. लम्पी विषाणूमुळे होणाऱ्या मृत्यूचे प्रमाण कमी ठेवण्यासाठी, प्रभावित क्षेत्राच्या पाच किमीच्या परिघात गायींना लसीकरण करण्यासाठी 10 लाख लसीचे डोस प्राप्त झाले आहेत, असे प्रकाशनात म्हटले आहे. त्याचबरोबर लसीकरणाचा वेग वाढविण्याच्या सूचना सर्व अधिकाऱ्यांना दिल्या आहेत.

लस खरेदीसाठी जिल्हा नियोजन समितीकडे 1 कोटींची मागणी
या आजारावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी उपयुक्त औषधे व लसींच्या खरेदीसाठी प्रत्येक जिल्ह्यासाठी जिल्हा नियोजन समितीकडून एक कोटी रुपये उपलब्ध करून द्यावेत, असेही पशुसंवर्धन विभागाने सांगितले.