वयाच्या 80 व्या वर्षी 115 किलो वजनाची शस्त्रक्रिया करून बनला देशातील सर्वात वयोवृद्ध व्यक्ती


पुणे : आंध्र प्रदेशातील अनंतपूर येथील 80 वर्षीय व्यक्ती वजन कमी करण्याची शस्त्रक्रिया करणारी भारतातील सर्वात वृद्ध व्यक्ती ठरली आहे. केएम सफिउल्लाचे वजन यापूर्वी 115 किलो होते. पूना हॉस्पिटल अँड रिसर्च सेंटरमध्ये 8 सप्टेंबर रोजी त्यांच्यावर लॅपरोस्कोपिक स्लीव्ह गॅस्ट्रेक्टॉमी शस्त्रक्रिया करण्यात आली. शस्त्रक्रिया करणारे बॅरिएट्रिक सर्जन डॉ. शशांक शाह म्हणाले, शस्त्रक्रियेच्या तीन दिवसांत त्यांचे पाच किलो वजन कमी झाले आणि पुढील 8-9 महिन्यांत त्यांचे वजन 40 किलो कमी होईल.

अनंतपूर येथील प्रख्यात शिक्षणतज्ञ आणि अनेक शैक्षणिक संस्थांचे संस्थापक सफिउल्ला हे गेल्या 5-6 वर्षांपासून अनियंत्रित मधुमेह आणि गुडघे आणि पाठदुखीने त्रस्त होते. त्यांना श्वास घेण्यासही त्रास होत होता. डॉ. शहा म्हणाले, शस्त्रक्रियेला 30 मिनिटे लागली.

83 वर्षीय अमेरिकन महिलेवर झाली होती वजन कमी करण्याची शस्त्रक्रिया
डॉ. शहा यांनी सांगितले की, वजन कमी करण्याची शस्त्रक्रिया करणारी सर्वात वयस्कर महिला ही अमेरिकेतील असून वयाच्या 83 व्या वर्षी शस्त्रक्रिया करण्यात आली. आता ती 91 वर्षांची आहे. अॅनेस्थेसियोलॉजी आणि शस्त्रक्रियेच्या आधुनिक साधनांमुळे लठ्ठपणाने त्रस्त असलेल्या वृद्धांसाठी ही प्रक्रिया सुलभ झाल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. सफिउल्लाची उच्च रक्तदाब पातळी आता सामान्य आहे. पुढील काही महिन्यांत वजन कमी केल्यास मधुमेहाच्या समस्येतही आराम मिळेल.

शस्त्रक्रियेनंतर सफिउल्ला यांना रविवारी सकाळी डिस्चार्ज देण्यात आला. यादरम्यान ते खूप आनंदी आणि आरामात दिसत होते. ते म्हणाले, ‘मला आता खूप हलके वाटत आहे. शस्त्रक्रियेनंतर इन्सुलिनचा उच्च डोसही कमी झाला आहे. पूर्वी मी 42 युनिट इन्सुलिन घ्यायचो आता ते आठ युनिट झाले आहे.

सफिउल्ला यांना होती वयाची चिंता
काही दिवसांपूर्वी सफिउल्ला आणि त्याच्या काही नातेवाईकांनी डॉ. शाह यांची पुण्यात भेट घेतली होती. ते म्हणाले, ‘डॉ. शहा यांनी माझ्या काही नातेवाईकांवर शस्त्रक्रियाही केल्या आहेत. त्यामुळे मला शस्त्रक्रियेचे फायदे माहित होते. सफिउल्ला यांना फक्त वयाची चिंता होती. पाठदुखी, गुडघेदुखी आणि श्वास घेण्यात अडचण यांमुळे जगणे कठीण झाले आहे, असे ते म्हणाले. डॉ. शाह म्हणाले की, सफिउल्ला यांना चांगले जीवन जगायचे होते आणि त्यांच्या प्रबळ इच्छाशक्तीची मदत झाली.