राज्यातील या जिल्ह्यात रस्त्यांवर तैनात असलेले वाहतूक पोलिसच नाहीत सुरक्षित, ही आकडेवारी थक्क करणारी


मुंबई : महाराष्ट्रातील रस्त्यावरील वाहतूक व्यवस्था सुधारण्यात गुंतलेले ठाणे वाहतूक पोलीस कर्तव्य बजावताना सुरक्षित वाटत नाही. ठाणे पोलिस आयुक्तालयाने जाहिर केलेल्या वाहतूक पोलिसांवर झालेल्या हल्ल्यांच्या अलीकडील आकडेवारीवरून असे दिसून येते की गेल्या सहा महिन्यांत 54 गुन्हे दाखल झाले आहेत. विभागाचा असा दावा आहे की शहरातील गजबजलेल्या रस्त्यांवरील वाहतूक पोलिस या हल्ल्यांना सर्वात जास्त बळी पडतात, विशेषत: सणासुदीच्या काळात लोक रस्त्यावर उतरतात आणि अनेक उल्लंघने होतात. अलीकडेच डोंबिवली आणि नवी मुंबईत वाहतूक नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्यांकडून पोलिसांना बोनेटवर ओढल्याच्या घटना घडल्या आहेत.

2021 मध्ये समोर आली इतकी प्रकरणे
गेल्या दोन वर्षांत केवळ घटनांमध्ये वाढ झाली आहे. येथे 2021 मध्ये 94 प्रकरणे नोंदवण्यात आली होती, त्यापैकी 89 आढळून आली होती, तर 2022 च्या पहिल्या सहा महिन्यांत 54 प्रकरणे आधीच नोंदवली गेली आहेत. या सर्व सामुहिक घटनांपैकी कल्याण न्यायालयामध्ये फक्त एकच दोषारोप नोंदवण्यात आला. इतर खटले ठाणे, भिवंडी आणि कल्याण न्यायालयात प्रलंबित आहेत. अॅडव्होकेट सचिन कुलकर्णी म्हणाले की, पोलिस अधिकाऱ्यांवर हल्ले होण्याचे प्रकार सर्रास घडतात, परंतु जर पुरावे सक्षमपणे दिले गेले नाहीत, तर दोषी ठरविण्यात अधिक वेळ लागतो.

एका प्रकरणात झाली आहे शिक्षा
ते म्हणाले की, दोषसिद्धीचे प्रमाण कमी राहिल्यास हल्ले थांबणार नाहीत. आपल्या समाजात पोलिसांबद्दल आदराची कमतरता आहे. खरे तर विभाग क्वचितच अशा बाबींवर फारसे लक्ष देतो. दोषींच्या विरोधात चांगली शिक्षा होण्यासाठी हवाबंद केस बनवण्याची खात्री केली पाहिजे. हिंदुस्तान टाईम्सच्या मते, जुलै 2022 मध्ये, न्यायमूर्ती शौकत गोरवाडे यांच्या ठाणे न्यायालयाच्या खंडपीठाने 2018 च्या एका प्रकरणात एकच शिक्षा सुनावली. या घटनेत 28 वर्षीय अजित ठाकरे या दुचाकीस्वाराने ट्रॅफिक कॉन्स्टेबलला कल्याणमधील बाजारपेठ परिसरात धडक दिली. त्याला दोन वर्षे कारावास आणि दहा हजार रुपये दंडाची शिक्षा सुनावण्यात आली.